ข่าว: ข่าวประกาศ

• 25 เมษายน 2024, 23:06:32

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่องสเปกเครื่อง ครับ จะทำUbuntu  (อ่าน 13319 ครั้ง)

patongko01

• Customer Lv.4
  • Hero Member
    • bulk flash drives cheap
รบกวนเรื่องสเปกเครื่อง ครับ จะทำUbuntu
« เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 01:42:38 »
พอดีตอนนี้ที่ร้านกำลังวางแผนจะติดตั้งUbuntu นะครับ(ก้อของเจ้านี้แหละ) 

กำลังจัดงบประมาณนะครับ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
เรื่องสเปกเครื่องUbuntu ครับ ร้านมี 35 เครื่อง ตอนนี้มีเนตtrue 5m/512  2เส้น

อยากทราบเรื่อง

spec เครื่อง รุ่น ราคาคร่าวๆ มีงบไม่เกิน  11000 นะครับ

เนต 2เส้น อยากลงเกมส์raycity ได้มั้ย แลคกับเกมส์อื่นเปล่า

มาติดตั้งถึงที่มั้ยครับ อยู่ดินแดง

พอมั้ยสำหรับเนต เท่านี้ ขอบคุณนะครับ
http://www.facebook.com/OVOCAFE  -บอกมาจากfb ลด5 บาททุกเมนูครับ
แวะมาเชิญชิม กาแฟสดรสเข้ม ย่านดินแดงได้เลยครับ
แลกลิ้งกันนะครับ ฝากหน้า pageได้เลยครับ

SAYHINET

• Sr. Member
Re: รบกวนเรื่องสเปกเครื่อง ครับ จะทำUbuntu
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 02:57:49 »
8000 ก็แรงสำหรับร้านเกมส์แล้วจร้า

ตอนนี้ที่หาซื้อได้ก็ 2 รุ่นนี้เลย    PCI 4

Intel
Mainboard Asus P5SD2-A (sd)

AMD
Mainboard Asus M2N68 (sd)

ถ้าจะเอามาทำ AOE คงเกินงบละเพราะใหนๆจะซื้อใหม่ทั้งทีเอาให้ดีๆไปเลย เกือบ 2หมื่นนะ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 03:06:49 โดย nongnokza »

★2@nswεr^^★™`

• Learning By Doing,,,,
Re: รบกวนเรื่องสเปกเครื่อง ครับ จะทำUbuntu
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 02:58:40 »
พอดีตอนนี้ที่ร้านกำลังวางแผนจะติดตั้งUbuntu นะครับ(ก้อของเจ้านี้แหละ) 

กำลังจัดงบประมาณนะครับ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
เรื่องสเปกเครื่องUbuntu ครับ ร้านมี 35 เครื่อง ตอนนี้มีเนตtrue 5m/512  2เส้น

อยากทราบเรื่อง

spec เครื่อง รุ่น ราคาคร่าวๆ มีงบไม่เกิน  11000 นะครับ

เนต 2เส้น อยากลงเกมส์raycity ได้มั้ย แลคกับเกมส์อื่นเปล่า

มาติดตั้งถึงที่มั้ยครับ อยู่ดินแดง

พอมั้ยสำหรับเนต เท่านี้ ขอบคุณนะครับ

ติดตั้งอะไรเหรอครับ multiwan smart AOE ??
SmartCafe Z + Intel® SSD 910

หนุ่มพริ้ว

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 03:23:38 »
ถ้าหมายถึงเอามาแยกเน็ตแยกเกมแค่นั้น คอมสเปกเก่าๆ แรม 512m hdd 80g ก็น่าจะพอแล้ว

patongko01

• bulk flash drives cheap
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 05:52:19 »
เอามาลงแค่ทำแยกเนตแยกเกมส์เก็บ แพท เก็บ ยูทูปนี้แหละครับ

อยากรู้ว่าเนตจะพอมั้ยครับ เท่านี้ เพราะติดสัญญาปีนึงอยู่

แล้วเครื่องที่จะเอามาทำเนี่ย สเปกต้องยังไงครับ

แรมเท่าไร ซีพียูเท่าไร

การด์แลนกี่ใบ และมีอะไรที่จำเป็นอีกครับ พอดี เลือกไม่ถูกจริงๆ ครับ แต่ขอเป็นค่ายintelนะ ครับ

เมนบอร์ดด้วยครับ ต้องรุ่นอะไรดี
http://www.facebook.com/OVOCAFE  -บอกมาจากfb ลด5 บาททุกเมนูครับ
แวะมาเชิญชิม กาแฟสดรสเข้ม ย่านดินแดงได้เลยครับ
แลกลิ้งกันนะครับ ฝากหน้า pageได้เลยครับ

NarOkOnLiNE

• Customer Lv.3
    • MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
    • บล็อกของนายทวีเกียรติ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 06:18:12 »
เนื่องจากมีลูกค้าต่างจังหวัดหลายรายสนใจติดตั้งระบบ Server จากทางหาดใหญ่อินเตอร์เน็ต

แต่ติดปัญหาไม่สะดวกที่จะส่งเครื่องมาได้ เนื่องจากไม่สามารถเคลื่อนย้าย Server ได้ (เป็นทรัพย์สินของทางราชการ)
หรือบางเครื่องเป็น Server ขนาดใหญ่ ยากต่อการขนส่ง ค่าใช้จ่ายในการขนส่งราคาแพง
หรือค่าเดินทางในการวางระบบมีค่าใช้จ่ายสูง (กรณีให้ทีมงานเดินทางไปวางระบบ)

ทางหาดใหญ่อินเตอร์เน็ต จึงมีบริการ ติดตั้ง Server ผ่าน Internet

โดยทางลูกค้าจะต้องมี Internet อย่างน้อย 2 เส้น หรือระบบ Leased Line ที่มี IP จริงมากกว่า 1 IP

ระบบที่สามารถติดตั้งผ่าน Internet ได้  ได้แก่
- ระบบ MultiWAN
- ระบบ EBG
- ระบบ ADSL Bonded
- ระบบ Voice Over IP Gateway

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม

คุณป้อ 084-9695561

ปล.ถือโอกาสปรึกษาเรื่องที่สงสัย หรือสเปกเครื่องไปในตัวเลยละกันนะครับ 555+ พี่ป้อคงไม่คิดค่าปรึกษาละมั้ง อิอิอิ
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

หนุ่มพริ้ว

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 07:05:41 »
เอามาลงแค่ทำแยกเนตแยกเกมส์เก็บ แพท เก็บ ยูทูปนี้แหละครับ

อยากรู้ว่าเนตจะพอมั้ยครับ เท่านี้ เพราะติดสัญญาปีนึงอยู่

แล้วเครื่องที่จะเอามาทำเนี่ย สเปกต้องยังไงครับ

แรมเท่าไร ซีพียูเท่าไร

การด์แลนกี่ใบ และมีอะไรที่จำเป็นอีกครับ พอดี เลือกไม่ถูกจริงๆ ครับ แต่ขอเป็นค่ายintelนะ ครับ

เมนบอร์ดด้วยครับ ต้องรุ่นอะไรดี

ผมใช้เน็ต 4m 2 เส้น 55 เครื่อง ก็ไม่มีปัญหาครับ
CPU P4 2.4g (เคยใช้ Celeron 1.7 ก็ไม่ต่างกัน)
RAM 1g (512m ก็ได้ไม่น่ามีปัญหา)
การ์ดแลน 3 ใบ จะได้ไม่ต้องทำ vlan ให้ยุ่งยาก (ขาแลน ขาเกม ขาเน็ต)
mainboard อะไรก็ได้มั๊ง

SAYHINET

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 16:01:48 »
จากที่เทสมาหลายๆ เครื่อง  รู้สึกว่า CPU ไม่ต้องเอาแรงมาก ก็ได้ค่ะ ไม่ค่อนกินเท่าไร แต่นกเน้นไปทางแรมมากกว่า ตอนแรกใส่แค่ 2G    ตอนนี้ที่ร้าน ใส่ 4G  คอมเกือบ 30เครื่อง  แรมเยอะรู้สึกว่าระบบทำงานดีขึ้น กระว่าจะเพิ่มเป็น 8G  เพราะแรมราคาแสนจะถูกมากมาย 2G ราคา 800 กว่าบาทเอง

NarOkOnLiNE

• MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 16:48:47 »
อยากเปลี่ยน server ใหม่อยู่เหมือนกันครับ แต่มันก็ยังใช้การได้ เสป๊กเครื่อง Server ผมนะครับ ^^

- Intel(R) Pentium(R) 4 CPU 2.40GHz
- RAM 512 (DDR400)

หมายเหตุ - ร้านผม 50 เครื่องก็ยังเอาอยู่แต่อาจจะไม่ไวเท่าร้านคุณ nongnokza ที่แน่ ๆ พูดได้เลยว่าไม่มีคนบ่นแลคขณะที่มีคนเล่นทั้งเกมส์เข้าทั้ง Hi5 ท่องเว็บก็โหลดไม่ช้า ดูคลิปก็ดูได้ต่อเนื่องไม่มีสะดุด (ถ้าผู้ให้บริการ ISP ไม่มีปัญหาด้านสัญญาณอะนะครับ ^^")
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

SAYHINET

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2009, 03:50:20 »
อยากเปลี่ยน server ใหม่อยู่เหมือนกันครับ แต่มันก็ยังใช้การได้ เสป๊กเครื่อง Server ผมนะครับ ^^

- Intel(R) Pentium(R) 4 CPU 2.40GHz
- RAM 512 (DDR400)

หมายเหตุ - ร้านผม 50 เครื่องก็ยังเอาอยู่แต่อาจจะไม่ไวเท่าร้านคุณ nongnokza ที่แน่ ๆ พูดได้เลยว่าไม่มีคนบ่นแลคขณะที่มีคนเล่นทั้งเกมส์เข้าทั้ง Hi5 ท่องเว็บก็โหลดไม่ช้า ดูคลิปก็ดูได้ต่อเนื่องไม่มีสะดุด (ถ้าผู้ให้บริการ ISP ไม่มีปัญหาด้านสัญญาณอะนะครับ ^^")

แหม๋ๆๆๆ ประชด กันหรือเปล่าค่ะเนี้ย อิอิอิอิอิอิ  ได้ข่าวว่าไปทำผม สีบอลเงิน มาหล่อน่าดู อิอิอิอิอิอิ

NarOkOnLiNE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2009, 04:14:55 »
แป่ว !!
สงกรานต์ทำสีขาวไข่มุกครับ ไม่ได้ประชดน้า ก็เทียบดูเอาก็น่าจะรู้ 555+ อยากเปลี่ยนจริง ๆ ครับ แต่ยังไม่มีทุน
(ถึงมีทุนก็รอให้เครื่องเก่ามันเจ้งก่อน อิอิอิ ^^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2009, 04:16:58 โดย narokonline »