ข่าว: ข่าวประกาศ

• 27 เมษายน 2024, 09:06:49

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: SmartDisk (AoE) ไม่ทราบว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ  (อ่าน 373471 ครั้ง)

solossak

• Customer Lv.3
  • Newbie
Re: SmartDisk (AoE) ไม่ทราบว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2009, 04:54:15 »
ขุดนิดนึงนะครับ อยากทราบความคืบหน้า และวันประกาศเปิดตัวครับ ขอบคุณครับ ;)

BBQplaza

• Customer Lv.1
  • Newbie
Re: SmartDisk (AoE) ไม่ทราบว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 16:36:24 »
ผมสงสัย ถ้า AoE มันใช้ image เดียวกันหลายเครื่อง แล้ว computer name มันก็เหมือนกันสิคับ แล้วมันจะใช้ได้หรอคับ

ramjj

• Customer Lv.4
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 23:03:50 »
ผมสงสัย ถ้า AoE มันใช้ image เดียวกันหลายเครื่อง แล้ว computer name มันก็เหมือนกันสิคับ แล้วมันจะใช้ได้หรอคับ

สามารถเซตได้ ว่า mac address นี้ ip และ computer name อะไร ใช้ image อันไหน ทำได้หมดครับ

BBQplaza

• Newbie
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2009, 01:54:19 »

สามารถเซตได้ ว่า mac address นี้ ip และ computer name อะไร ใช้ image อันไหน ทำได้หมดครับ

ถ้าอย่างนั้น มี 20 เครื่อง ก็ 20 image สิครับ

หนุ่มพริ้ว

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2009, 02:02:26 »

ถ้าอย่างนั้น มี 20 เครื่อง ก็ 20 image สิครับ

โดยปกติแล้วทุกเครื่องใช้ image ตัวเดียวกันน่ะครับ จะทำมากกว่า 1 image ก็ได้แล้วแต่ความต้องการของเรา

BBQplaza

• Newbie
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2009, 02:58:48 »
ถ้า 20 เคริ่อง 20 image
แล้ว 1 image 160 GB
20 image 3.2 TB
server ก็ต้องมี 3.2 TB ไว้เก็บ image 20 เครื่อง

เพิ่อไม่ให้ ชื่อ computer name ซ้ำกัน หรอคับ
มันไม่มีวิธีที่ดีกว่านี้แล่วหรอ

admin

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2009, 06:21:44 »
ผมก็รอ Update ให้อยู่เหมือนกัน

ตอนนี้อุปกรณ์พร้อมหมดแล้ว Server และ Client พร้อมแล้ว

เหลือแต่เดินสายระบบ Network ครับ
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

หนุ่มพริ้ว

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2009, 10:06:09 »
ถ้า 20 เคริ่อง 20 image
แล้ว 1 image 160 GB
20 image 3.2 TB
server ก็ต้องมี 3.2 TB ไว้เก็บ image 20 เครื่อง

เพิ่อไม่ให้ ชื่อ computer name ซ้ำกัน หรอคับ
มันไม่มีวิธีที่ดีกว่านี้แล่วหรอ

โดยการทำงานของ SmartDisk, eDisk, SDS แล้ว จะสามารถ config ได้ว่าเครื่องไหน ip อะไร ชื่อ computer อะไร ไม่ซ้ำกันอยู่แล้ว
ถ้าหากต้องทำ 20 เครื่อง 20 image ต่อ hdd ธรรมดาไม่ดีกว่าหรือครับ  :D

admin

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 07:57:03 »
คืนนี้ขอเสนอ วิธีการเข้าหัว RJ-45  CAT6  หัว RJ ธรรมดาๆ ที่ไม่ธรรมดา ของ CAT6

สำหรับราคาสาย CAT6 ตอนนี้ก็ไม่ได้แพงมาก แต่คุณภาพ แน่นอนดีกว่า CAT5 แน่นอน

ก่อนอื่น เรามาดูลักษณะของสาย CAT6 กันก่อน ถ้าสังเกตุภายนอก สาย CAT6 จะกลมและโตกว่าสาย CAT5

เนื่องจากว่าภายในสายจะมี FILTER ทำหน้าที่แยกสายแต่ละคู่สีออกจากกัน จึงทำให้สายมีขนาดโตขึ้น

สำหรับหัว RJ-45 ของ CAT6 จะมีสองชิ้นด้วยกัน คือ RJ-45 และก็ Loading bar หรือตัวจัดเรียงสาย ทำให้ง่ายขึ้น

เมื่อเข้าสายเรียบร้อยแล้วจะทำให้รู้สึกว่า แน่นและแข็งแรงกว่าสาย CAT5 เยอะ โอกาสหลุดหลวมหรือสายไม่แ่น่นน้อยมาก

CAT6 RJ-45 Modular Plug

วิธีการเข้าหัว

รู้สึกว่าจะเข้าหัวง่ายกว่า CAT5 และเมื่อเข้าสายเสร็จแล้วแน่นกว่าและแข็งแรงกว่าด้วย ถ้าร้านเปิดใหม่ก็แนะนำนะครับ

ใช้สาย CAT6 เดินสายแบบแยก Switch ตามโซน (ในกรณีหลายเครื่อง) จะช่วยประหยัดสายได้เยอะ และการจัดการง่าย

อย่าลืมวางแผนให้ดี ก่อนจะเดินระบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 12:36:32 โดย admin »
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

abiz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 11:35:21 »
ไม่มีต่อแล้วรอ ครับ -*-

อยากทราบราคา และความแตกต่าง ของสาย CAT5 CAT6 และข้อสังเกตุว่าของดีจริง กับของเลียนแบบ

เวลาเลือกซื้อจะได้ของมีคุณภาพที่ดี ( รวมถึง RJ-45 ด้วยนะครับ )

หนุ่มพริ้ว

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 11:49:04 »
- Loading Bar นี่หาซื้อได้ที่ไหนครับ
- แล้วเอามาใช้กับหัว RJ-45 ทั่วๆไปได้ทันทีเลยหรือไม่
- แล้วใช้คีมเข้าหัว RJ-45 ทั่วๆไปเหรอครับ

admin

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 12:21:51 »
ราคาอุปกรณ์จาก interlink ใน price list ของลูกค้านะครับ

ยี่ห้อ LINK

CAT 5E UTP ENHANCED CABLE (350 MHz), CMR   ราคา 3,100 บาท ต่อ 1 กล่อง (305 เมตร)
CAT 5E RJ-45 Modular Plug (ตัวผู้ 8 ขา) ราคา 5.- ต่อ หัว

CAT 6 ULTRA UTP CABLE with FILTER (600 MHz), CMR  ราคา 4,800 บาท ต่อ 1 กล่อง (305 เมตร)
CAT 6 RJ-45 Modular Plug (ตัวผู้), 2 layer with pre-insert bar ราคา 9.- ต่อ หัว

ส่วนการเข้าหัว สามารถใช้คีมเข้าหัวทั่วไปได้ครับ (สำหรับยี่ห้อ LINK นะครับ ยี่ห้อ AMP จะต้องใช้คีมของ AMP เท่านั้น)

ขนาดของสาย CAT5E จะมีขนาดทองแดง 24AWG แต่ขนาดของสาย CAT6 มีขนาด 23AWG ซึ่งใหญ่กว่า

ถ้าใช้สาย CAT6 แนะนำว่าให้ใช้ RJ-45 ตัวผู้ของ CAT6 ด้วย

ส่วนวิธีตรวจสอบสายแท้หรือปลอมนั้น (ยี่ห้อ AMP) ให้ดูตามนี้ครับ

http://www.ampnetconnect.th.com/nsd/service/counterfeit.php

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 13:17:33 โดย admin »

jorjae

• Newbie
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 16:12:10 »
เห็นเทคโนโลยีใหม่ๆมาแบบนี้ อยากเปิดร้านใหม่ แต่ม่ะมีตัง

หนุ่มพริ้ว

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 18:17:57 »
อ้างถึง
CAT 5E RJ-45 Modular Plug (ตัวผู้ 8 ขา) ราคา 5.- ต่อ หัว

ตัวนี้ไม่มี loading bar ใช่ไหมครับ  มีเฉพาะตัวที่เป็น CAT6

abiz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 21:56:26 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลต่าง ๆ  :D