ข่าว: ข่าวประกาศ

• 16 มิถุนายน 2024, 06:06:15

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ลิขสิทธ์เกมออนไลน์ ยังมีอีกมั้ย  (อ่าน 8942 ครั้ง)

wannase

• Z Member
  • Full Member
  • Hadyai Internet R&D LAB เท่านั้นที่คุณวางใจ
    • MSN Messenger - wannaseree@hotmail.com
ลิขสิทธ์เกมออนไลน์ ยังมีอีกมั้ย
« เมื่อ: 02 สิงหาคม 2008, 09:15:00 »
พวกเกมออนไลน์ยังต้องจดลิขสิทธ์อีกมั้ยครับ เห็นแจกเล่นฟรีใครจะโหลดก็ได้
โดยเฉพาะ asiasoft เห็นบางเวบ กระทู้ ว่า ไม่ต้องจดเพราะ asiasoft  เคยฟ้องศาลแล้วศาลยกฟ้อง เพราะว่าให้โหลดแจกเล่นฟรีกันบนเวบตัวเอง แต่คิดเงินกับลูกค้าในบัตรเติมเงินแล้ว ถือว่าหารายได้ทางนึงแล้ว และการให้โหลดฟรี ถือว่า เป็นสิทธิ์ของผู้โหลดข้อมูลไปใช้
หรือว่าอย่างไร รบกวนชี้แจ้งด้วยครับ ช่วยชี้แจกเป็นค่ายๆ เลยนะครับ

KippO

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
Re: ลิขสิทธ์เกมออนไลน์ ยังมีอีกมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2008, 11:18:40 »
ประเภท Online ไม่เสียค่าลิขสิทธิ์ทั้งนั้นละครับ เพียงแต่สมัครฟรีอย่างเป็นทางการกับบริษัทเพื่อขอสิทธิประโยชน์ ส่วน AS ก็ลงเกมได้ครับไม่ผิดกฏหมาย เพียงแต่จะไม่ได้ ip bonus และ item code ที่เค้าแจกทุกเดือนครับ(ต้องไวด้วยเพราะไม่ได้ชัวร์ทุกร้าน เช่นเดือนนี้เค้าแจกของสักสามพันชิ้นใน Freestyle ร้านนึงให้ 20 ก็ถ้าไป GET หมดร้านอื่นก็อดครับ)

แต่ถ้า offline นี่เสียค่าลิขสิทธิ์แน่นอนแล้วแต่บริษัทครับ ต้องลองติดต่อเลย อย่าง offline ของ AS ( warcraft3,diablo2 รวมภาคเสริม) ก็จ่ายเป็นค่าสิทธิ์ในการเผยแพร่ครับ เครื่องละ 1200 ( ได้เกมด้วยนะ แต่ก่อนผมก็นึกว่าต้องซื้อแยก )

;)

wannase

• Z Member
  • Full Member
  • Hadyai Internet R&D LAB เท่านั้นที่คุณวางใจ
    • MSN Messenger - wannaseree@hotmail.com
Re: ลิขสิทธ์เกมออนไลน์ ยังมีอีกมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2008, 15:51:45 »
ขอบคุณครับ แบบนี้ก็จะติดตั้งในเครื่องเลยแล้วกัน   ว่าแต่แนะนำหน่อยครับ   ตัวไหน ฮิตๆ อยู่ ที่คิดว่ายังติดตลาด เด็กๆ อ่ะครับ จะได้ไม่ต้องลงทุกตัว