ข่าว: ข่าวประกาศ

• 18 พฤษภาคม 2024, 10:54:13

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง mail relay หน่อยครับ  (อ่าน 8360 ครั้ง)

kit

• Customer Lv.1
  • Newbie
ขอความรู้เรื่อง mail relay หน่อยครับ
« เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 17:42:58 »
การใช้งานของผมเป็น office ที่มี lease line อยู่ก่อน แล้วเอา adsl เข้ามาเพื่อช่วยเพิ่มความเร็วให้ดีขึ้น และประหยัด
แต่เนื่องจาก ขา upload ของ adsl ต่ำกว่าของ lease line ผมจึงตั้งให้ เวลาส่ง mail ผ่าน outlook ( port 25 )
วิ่งออกทาง lease line เสมอ ซึ่งก้อใช้งานได้ดี แต่มีปัญหาอีกนิดคือ ถ้าส่ง mail ขนาดใหญ่หน่อย ต้องนั่งรอนาน จึงมีคำถาม
ครับว่า เราสามารถ set ubuntu ของเราให้เป็น mail relay ก่อน คือรับ port 25 มาพักไว้ใน server เราก่อน โดยไม่สนใจว่า outgoing (SMTP) จะเป็นอะไรก้อตาม แล้วจึงค่อยๆให้ server ทยอยส่งออกไปทาง lease line ซึ่งจะทำให้ผู้ใช้งานรู้สึกว่าส่ง mail ได้เร็วขึ้น (เพราะส่งที่ speed 100M) ไม่ต้องนั่งรอนาน
ไม่ทราบว่า พอจะมีท่านใดให้คำแนะนำได้บ้างมั๊ยครับ

There are no comments for this topic. Do you want to be the first?