ข่าว: ข่าวประกาศ

• 03 พฤษภาคม 2024, 19:24:33

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอแบบนี้มั่ง ครับ !!  (อ่าน 11141 ครั้ง)

NarOkOnLiNE

• Customer Lv.3
  • Hero Member
    • MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
    • บล็อกของนายทวีเกียรติ
ใครเคยเจอแบบนี้มั่ง ครับ !!
« เมื่อ: 18 กันยายน 2009, 19:37:07 »
อาการเริ่มแรก ใช้งาน network ได้ปกติ ทั้งแชร์ไฟล์ งาน โฟเดอร์ต่าง ๆ
พอมาเมื่อไม่กี่วันนี่เอง ระบบ network ต่าง ๆ ที่เคยแชร์ไว้ โดนปิดไปทั้งหมด จะแชร์ใหม่มันก็ไม่ให้แชร์ ฟ้องว่า

ก็เลยลองไปแชร์โฟเดอร์อื่นที่เป็นภาษาอังกฤษดูมั่งก็ฟ้องว่า

รีสตาร์ทเครื่องเป็น 10 รอบ ทำยังไงก็แชร์ไฟล์และโฟเดอร์ไม่ได้ คราวนี้เราลองไปดู เวิร์คกรุ๊ปกันบ้าง.... อะฮ๊า มองเห็น กรุ๊ป อยู่แฮะ ไหนลองกดเข้าไปดูซิ ก็ปรากฏว่า ฟ้องแบบนี้

ประมาณว่ามันจะทำให้เราดีใจมองเห็น เวิร์คกรุ๊ป แต่ก็ต้องใจสลายเมื่อเข้าไปเอาไฟล์ที่อยู่ข้างในไม่ได้ -*-
ใครเคยเจอแบบนี้มั่ง ครับ !!
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

mototrax

• Customer Lv.4
  • Full Member
Re: ใครเคยเจอแบบนี้มั่ง ครับ !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 00:29:10 »
เคยเจอครับ
ถ้าแชร์ไม่ได้ทั้งหมด ก็จะลองเซ็ทอัพใหม่
ถ้าไม่ได้บางส่วน ผมก็จะเปลี่ยนชื่อหรือไม่ก็พาไปที่ที่ไม่มีปัญหา

nimda

• Newbie
  • *
Re: ใครเคยเจอแบบนี้มั่ง ครับ !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 03:35:40 »
ลองดูใน service ว่า RPC รันหรือป่าวว

NarOkOnLiNE

• MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 17:24:10 »
service RPC ไม่รันครับ และก็กดให้มันรันไม่ได้ -*-
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

GoodNet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 11:08:30 »
น่าจะโดนไวรัสนะครับ

ถ้าแชร์ไม่ได้ อาจจะเป็นที่ service โดนปิดไป

ลองไปรัน service ที่ชื่อว่า Server   ดูนะครับ

คำอธิบายของ service นี้
( lanmanserver ) Used for file and print sharing from your computer or Message Queuing. For security purposes, you may disable if you do not require local printers and files shared across your network. Connectivity, however, still exists even on incoming shared network drives. Workstation needs to be running to connect to another computer that has the files you are looking for. Note: If you disable File and Print sharing, the Server Service may disappear from the Services listing. Just enable File and Print

NarOkOnLiNE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 17:56:26 »
ไปเปิดยังไง ครับนี่ ?

KippO

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 19:13:50 »

ไป Control panel >> Admin... Tools >> Services ครับ
แล้วก็เลือก Servers services ครับ ดู Status มันด้วยว่า started หรือป่าว แต่ปกติ มันจะเปิดอัตโนมัติครับยกเว้นโดนไวรัส

GoodNet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กันยายน 2009, 15:25:55 »

เปิดเหมือน และที่เดียวกัน กับรูปนี้แหละครับ

แต่มันอยู่ล่างๆ

ชื่อว่า Server

ได้ผลยังไง บอกกันด้วยนะครับ

nimda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 กันยายน 2009, 06:46:39 »
Start >> Run >> services.msc    กดปุ่ม OK