ข่าว: ข่าวประกาศ

• 19 พฤษภาคม 2024, 06:46:50

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ลอง Fedora core 9 กับเกมส์ Audition หรือเกมส์ อื่นๆที่ต้องใช้ Active X  (อ่าน 8296 ครั้ง)

gudgeee

• Customer Lv.1
  • Newbie
เกมส์ ฮิตๆ ตามร้านก็ ที่รู้กัน ต้องอาศัยเจ้า Active X   ตอน login
เลยทดลอง กับ   Fedora core 9 + wine + ie4linux  ..แล้ว config อีกนิดหน่อย
จากนั้น ติดตั้งเกมส์ Audition ลงไปใน wine ได้
เริ่มเข้าเกมส์ หน้า login ...
ผลปรากฎ ผ่านด่านเจ้า Active X ได้สำเร็จ  ... เย้ๆๆ
แต่...มันนดัน ขั้น Error ว่าหา folder เกมส์ ในเครื่องไม่เจอ  เวรกำ....
ว่างๆก็ลองช่วยทดสอบกันนะครับ

ถามว่า มี windows อยู่แล้วจะไปดิ้นรนให้ลำบากทำไม
ตอบว่า ถ้าร้านเกมส์ เป็น linux ได้ทั้งร้าน คงจะ เฮ กันทั้งประเทศ  เหตุผลอะไรนั้น ก็รู้ๆกัน ;D

tomm99z

• Newbie
  • *
่น่าจะลอง http://www.cedega.com/ นะเดิมมันชื่อ winex แต่มีปัญหาเรื่องชื่อ เลยเปลี่ยนเป็น Cedega มันรองรับ Directx ด้วย น่าได้ผลลัพธ์เป็น Fedora core 9 + cedega + ie4linux ลองดูสิ

gudgeee

• Customer Lv.1
  • Newbie
ครับผม ;D