ข่าว: ข่าวประกาศ

• 17 พฤษภาคม 2024, 21:24:59

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนอกเรื่อง ::: ส่วยกับร้านเน็ต ::::  (อ่าน 9095 ครั้ง)

relaxy

• Newbie
  • *
ขอนอกเรื่อง ::: ส่วยกับร้านเน็ต ::::
« เมื่อ: 23 สิงหาคม 2008, 02:09:48 »
post ไม่ถูกที่ยังไง admin ย้ายให้ด้วยนะครับ
แค่จะบอกกับอีกหลายๆท่าน อย่าไปกลัวมันพวกอย่างนี้
---------------------------------------------------
ท้องที่ ช้างเผือก เชียงใหม่
วันที่ 22 สิงหาคม 2551
เวลา ประมาณ 18.10 น.
มีเจ้าหน้าที่ตำรวจหนึ่งนาย แต่งการด้วยชุดเต็มยศ เข้ามาในร้าน มาสอบถามข้อมูล ว่า ร้านนี้ชื่ออะไร  มีกี่เครื่อง
เปิดถึงกี่โมง  ถามว่าผมเป็นเจ้าของร้านหรือเปล่า จดชื่อ และเบอร์โทรเราไป

และ ที่สำคัญ
"เค้าบอกว่า ต่อไปจะต้องจ่ายเดือนละ 1000 เพื่อให้เปิดได้ตลอด 24 ชม. ซึ่งเค้าอ้างอีกว่าเขตอื่นๆ มีการเรียกเก็บนานแล้ว
ผมถามกลับไปว่า ถ้าผมเปิด ปิด ตามเวลา ไม่ต้องเสียใช่ไหม
เค้าบอกว่า ก็ต้องเสียเหมือนกัน"

ผมเลยบอกไปว่า ไว้ผมจะถามทางผู้ใหญ่ก่อน ว่ามีการเรียกจัดเก็บจริงหรือเปล่า และจัดเก็บด้วยเหตุผลอะไร
เพราะผมทำถูกต้องทุกอย่าง เค้าบอกว่า มีอะไรให้โทรหาเค้าโดยตรง  แล้วเค้าก็จด เบอร์ให้
ผมบอกให้เค้า จดชื่อและยศ ให้ด้วย เค้าจดแค่ชื่อเล่น พร้อมเบอร์
ผมเลยจดชื่อเค้าต่อหน้าเค้าเลย และเค้าก็ไปพร้อมกับบอกอีกว่ามีอะไรให้โทรหาเค้าโดยตรง
...
...
(นึกในใจยังไงก็ไม่จ่ายหรอก แล้วจะหาทางเล่นงานแกด้วย)

ปล. ผมได้จำชื่อแลยศของตำรวจนายนี้ไว้แล้ว
ผมจะแจ้งหน่วยงานไหนดีครับ

SAYHINET

• Customer Lv.4
  • Sr. Member
Re: ขอนอกเรื่อง ::: ส่วยกับร้านเน็ต ::::
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2008, 02:56:22 »
เราว่าเอาผิดเขายากนะจากหลักฐานที่มีคงทำอะไร ลูกเสือ ตัวนี้ไม่ได้หลอก ลองมาร้านเราสิ ติดกล้องวงจรปิดทุกมุม บันทึกเสียงได้ด้วย ใช้เป็นหลักฐานในชั้นศาลได้ดี

ปล. ถ้าคุณไม่มีหลักฐานแน่นหนาคุณอย่างเสี่ยงเลยเพราะคุณอาจโดนกลั่นแกล้งได้ในภายหลัง

soulgi

• Customer Lv.1
  • Full Member
Re: ขอนอกเรื่อง ::: ส่วยกับร้านเน็ต ::::
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2008, 04:29:15 »
ถูกคับ การจะเอาผิดต้องมีหลักฐานหนานแน่พอคับ ซื่งที่จะใช้ได้
คือ
1.กล้องวงจรปิดคับ
2.เสี่ยงการสนทนา
ก็นะคับ อย่าให้ดิ้นหลุดได้นะคับ

KippO

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2008, 19:46:08 »
คือผมไม่ใช่เจ้าของร้านนะครับ แต่เป็นคนวางระบบ ส่วนเรื่องข้อกฏหมายผมให้พี่เค้าไปอ่าน ผมก็เลยไม่รู้ชัดเจน
แต่ผมรู้แค่ว่ากรุงเทพ 24 เลยอยากถามว่า ต่างจังหวัดเนี่ยเค้าแค่สี่ทุ่มหมดเลยหรือป่าว เมืองใหญ่ๆอย่างเชียงใหม่ หาดใหญ่ ภูเก็ต ขอนแก่น อุบล เงี้ย 24 ได้หรือป่าว

จริงๆ ทำธุรกิจเหนื่อยตรงที่เราทำร้านถูกกฏหมายแต่มักโดนไถ แต่ร้านที่เทาๆมืดๆกับเป็นญาติกับผู้มีอำนาจ ไม่โดนเล่นอะไรเลย
พอมีข่าวร้ายๆออกมา อ้าวโดนกันหมด ร้านที่ผมวางระบบก็ติดกล้องวงจรปิดเหมือนกันครับ แต่ว่าเป็นแบบไม่บันทึกเสียง

nut_kkc

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2008, 02:57:25 »
เขาให้ผู้ว่าตัดสินใจว่าแต่ละจังหวัดเปิดได้ถึงกี่โมง
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133