ข่าว: ข่าวประกาศ

• 21 พฤษภาคม 2024, 05:04:12

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถาม วิธีการเข้าสายเต้าเสียบแลนติดผนัง  (อ่าน 13762 ครั้ง)

beemza

• Newbie
  • *
รบกวนถามท่านผู้รู้ถึงวิธีการเข้าสายเต้าเสียบแลนด์ที่ติดกับฝาผนังด้วยครับ
มีรูปตัวอย่างมา แต่ไม่ค่อยชัด
อยากทราบว่าสายสีอะไรเข้าที่จุดไหน ผมก็ลองสุ่มๆ ดู มันไม่สำเร็จอ่ะครับ
รูปไม่ค่อยชัด ขออภัยด้วยครับ

KippO

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
Re: รบกวนถาม วิธีการเข้าสายเต้าเสียบแลนติดผนัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009, 21:55:59 »
ที่ผมเคยเข้ามาจะมีติ๊กเกอร์สีด้านข้างให้เลือกแบบ A หรือ B เข้าแบบไหนก็ได้ครับแบบใดแบบนึง ขาวเขียวก็พาดแล้วเอาตัวกด กดลงไปเลย อันนี้ที่ผมเคยทำ และเป้าแบบในรูปผมยังไม่เคยลองซะด้วยสิ  ;D

kit

• Customer Lv.1
  • Newbie
Re: รบกวนถาม วิธีการเข้าสายเต้าเสียบแลนติดผนัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009, 17:07:54 »
แบบ A จะเป็นการเข้าหัวแบบสาย cross ครับ
แบบ B จะเป็นการเข้าหัวแบบสายตรง ครับ
เลือกเอาตามใจครับ โดยทั่วไป ถ้าปลายข้างใดข้างหนึ่ง หรือทั้งสองข้างต่อเข้ากับ switch ก้อสามารถ เข้าได้ทั้งสองแบบ เพราะเดี๋ยวนี้เป็น MDI/MDIX กันทั้งนั้นแล้วครับ

kchantan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009, 17:54:18 »
เข้าตามโค้ดสีที่อยู่กับเต้าเสียบเลยครับ เอาตามแบบ B (สายตรง) ดีกว่าเพราะใช้เยอะกว่าแล้วค่อยมาเข้าหัว RJ45 แบบมาตรฐานเอาครับ เข้ากันได้ชัวร์

ขาว-สั้ม, ส้ม, ขาว-เขียว, ฟ้า, ขาว-ฟ้า, เขียว, ขาว-น้ำตาล, น้ำตาล

ตามที่เรียมมาเป๊ะ ไม่รู้สมัยนี้โค้ดสีมันเปลี่ยนไปยัง

JooKJiK

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009, 18:47:02 »
แบบไหนก็ได้คับ a หรือ b ก็ได้ แต่ถ้าต่อเต้าผนังสองข้าง สองข้างต้องเหมือนกันเท่านั้นเอง
ไฟ แลน คอม ระบบ โต๊ะ เก้าอี้ กระจก แอร์ กล้อง ติดต่อที่เดียว ได้ครบทุกช่าง โทร 081-8299959 034-422529

beemza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2009, 16:26:26 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ  ;D