ข่าว: ข่าวประกาศ

• 06 พฤษภาคม 2024, 21:44:56

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธี เซ็ต DYNDNS ดูกล้องผ่านเน็ตกับ Ubuntu 8.10 ไหมครับ  (อ่าน 17113 ครั้ง)

SAYHINET

• Customer Lv.4
  • Sr. Member
อยากได้วิธีเซ็ต  DYNDNS กับ 8.10 ครับพอจะมีท่านใดพอรู้ไหมครับ เห็น DYNDNS เซ็ตในเล้าเตอร์ ก็ดูผ่านเน็ตได้เลย ไม่รู้ว่าเอามาทำกับ Ubuntu 8.10 จะได้หรือเปล่าครับ ชี้แนะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2010, 09:54:27 โดย SAYHINET »

SAYHINET

ส่งสัยไปใช้ NO-IP กันหมด  :'(

admin

• Administrator
  • Hero Member
คล้าย ๆ กับ noip แต่เปลี่ยนจาก apt-get install noip2

เป็น  apt-get install ddclient  แทน

ลองดูครับ

<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

SAYHINET

เอ่อ มึนตึบ  ???

nakri

• Customer Lv.3
  • Jr. Member
forward port เอาน่าจะง่ายกว่า

SAYHINET

ขอวิธีติดตั้ง DYNDNS แบบเป็นขั้นตอนหน่อยได้ไหมครับ ADMIN  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2010, 05:55:56 โดย SAYHINET »

50cc

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นระบบต่อตรง (ไม่มี server)
internet > router > switch > dvr
แบบนี้ ถ้าตัว router ของเรา support ddns ของที่ไหน เราก็ไปสมัคร แล้วเอา username & password มาใส่ที่ router
แล้ว forward port ไปที่ dvr ก็เรียบร้อย

แต่ถ้าเป็น
internet > router (bridge) > ubuntu > switch > dvr
แบบนี้ไม่สามารถใช้ option ddns จาก router ได้
เพราะฉนั้นต้องติดตั้ง ddns ที่ ubuntu แล้ว forward จาก ubuntu > dvr

ถึงตรงนี้ จะใช้ no-ip หรือ dyndns มันก็ไม่ต่างกัน
จะต่างกันตรงที่ no-ip มีวิธีลงและติดตั้ง จาก admin เรียบร้อยแล้ว แถมยังง่ายอีกด้วย ไม่ต้องไปหา ddns เจ้าอื่นมาลอง

ปล. บน cc ผมก็ใช้ dyndns ครับ แต่ ubuntu ใช้ no-ip

SAYHINET

ถ้าเป็นระบบต่อตรง (ไม่มี server)
internet > router > switch > dvr
แบบนี้ ถ้าตัว router ของเรา support ddns ของที่ไหน เราก็ไปสมัคร แล้วเอา username & password มาใส่ที่ router
แล้ว forward port ไปที่ dvr ก็เรียบร้อย

แต่ถ้าเป็น
internet > router (bridge) > ubuntu > switch > dvr
แบบนี้ไม่สามารถใช้ option ddns จาก router ได้
เพราะฉนั้นต้องติดตั้ง ddns ที่ ubuntu แล้ว forward จาก ubuntu > dvr

ถึงตรงนี้ จะใช้ no-ip หรือ dyndns มันก็ไม่ต่างกัน
จะต่างกันตรงที่ no-ip มีวิธีลงและติดตั้ง จาก admin เรียบร้อยแล้ว แถมยังง่ายอีกด้วย ไม่ต้องไปหา ddns เจ้าอื่นมาลอง

ปล. บน cc ผมก็ใช้ dyndns ครับ แต่ ubuntu ใช้ no-ip

รอให้ Admin ว่างมาสอนวิธีใช้ DYNDNS บ้างครับ

SAYHINET

หาวิธีได้ละครับ ขอบคุณนะครับที่มาแย่งกันตอบครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2010, 01:43:15 โดย SAYHINET »

comman2515

• Full Member

nut_kkc

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Hero Member
Re: ขอวิธี เซ็ต DYNDNS ดูกล้องผ่านเน็ตกับ Ubuntu 8.10 ไหมครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 07:36:58 »
เข้าไปดูที่ http://www.hocctv.com/index.php?mo=10&art=41925783 เข้าใจง่ายดีครับ
ทีมงาน infohocctv สอบถามการเซ็ททำได้ที่ info@hocctv.com ได้นะครับ

มั่วขายของได้ใจดีจัง
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133