ข่าว: ข่าวประกาศ

• 06 พฤษภาคม 2024, 19:46:58

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเจอปัญหา เสียงซาว หายบ้างครับ  (อ่าน 14464 ครั้ง)

SAYHINET

• Customer Lv.4
  • Sr. Member
ท่านใดเจอปัญหา เสียงซาว หายบ้างครับ
« เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 05:48:52 »
ผมไม่แน่ใจว่าที่ร้านจะโดนไวรัสที่ทำให้ เสียงซาว หายหรือเปล่า แต่แก้ไม่ตกจริงๆ ท่านใดมีประสบการเรื่องนี้ก็ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ แก้ไม่ตกจริงๆ ขอบคุณมากครับ

• Customer Lv.1
  • Jr. Member
Re: ท่านใดเจอปัญหา เสียงซาว หายบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 06:02:01 »
โดนไวรัสตัว เทพ แล้วละ

extremenet

Re: ท่านใดเจอปัญหา เสียงซาว หายบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 06:17:58 »
ผมไม่แน่ใจว่าที่ร้านจะโดนไวรัสที่ทำให้ เสียงซาว หายหรือเปล่า แต่แก้ไม่ตกจริงๆ ท่านใดมีประสบการเรื่องนี้ก็ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ แก้ไม่ตกจริงๆ ขอบคุณมากครับ
ปัญหานี้เคยเจอเหมือนกันนะครับ เวลาเป็นจะ Master Volume ไม่ได้ แต่รีเครื่องแล้วหายผมเลยไม่ได้แก้อะไรครับ^^

SAYHINET

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 07:29:29 »
ผมไม่ได้ใช้โปรแกรมอะไร ล๊อกเครื่อง ซะด้วยสิครับจะรอลงระบบใหม่ Smart drive+disk  รีเครื่องก็ไม่หาย

ช่วยผมด้วยคร๊าบบบบบบบบบบบบบ

KippO

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 08:28:55 »
ผมไม่ได้ใช้โปรแกรมอะไร ล๊อกเครื่อง ซะด้วยสิครับจะรอลงระบบใหม่ Smart drive+disk  รีเครื่องก็ไม่หาย

ตัวนี้เคยโดนเหมือนกัน เหมือนมันจะเป็นเวิร์มหรือเปล่า เพราะวิ่งในวงแลน บางอันมีเสียงบางอันไม่มีเสียงแต่ที่สำคัญ Audition กับ SF เล่นไม่ได้ เพราะมันจะแจ้งว่าไม่เจอซาวน์การ์ด

ส่วนโปรแกรมลอค ไปหามาลอคก็ดีนะครับ นอกจากจะช่วยเรื่องไวรัสแล้ว ยังกันพวกหมามันจะบุกเอา ร้านพี่ผมเปิดมายังไม่ครบปีเลยโดนแล้ว(มีอันดูมีหมีขาว ปนๆกัน) ยังโดนที่เครื่องคิดเงินเลยครับ(เพราะหลานที่เอามาเฝ้าร้านโหลดคลิปโป๊แล้วแง่งงไม่ลบ)

แล้วอีกร้านใกล้ๆกันครับ น่าเห็นใจมาก ไม่ได้ลอคเลยโดนไปหลายตังอยู่ครับ ผมแบบไม่เคยเห็นเค้าเป็นคู่แข่งเลยนะ มองเป็นคู่ค้ามาตลอด วันนี้ตัวเองเจ็บเบาๆ จำใส่กระโหลกไว้อย่างเจ็บใจ (ผมเน้นย้ำแล้วแต่พี่ผมมันไม่อ่านกฏหมายไม่อะไรเลย)
นี่ก็ท้อกันนิดๆ ก็ว่าขอล้อมคอกหน่อยเหอะ

แต่สงสารร้านข้างๆมากกว่า เปิดบ่ายปิดเที่ยงคืน ลูกค้าเค้าเยอะก็จริงอยู่ แต่เครื่องแค่แปดเก้าเครื่องเอง อีกนานเท่าไรถึงจะคุ้มกับที่โดนไปสามหมื่นเนี่ย

max0405

SAYHINET

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 21:28:15 »

ตัวนี้เคยโดนเหมือนกัน เหมือนมันจะเป็นเวิร์มหรือเปล่า เพราะวิ่งในวงแลน บางอันมีเสียงบางอันไม่มีเสียงแต่ที่สำคัญ Audition กับ SF เล่นไม่ได้ เพราะมันจะแจ้งว่าไม่เจอซาวน์การ์ด

ส่วนโปรแกรมลอค ไปหามาลอคก็ดีนะครับ นอกจากจะช่วยเรื่องไวรัสแล้ว ยังกันพวกหมามันจะบุกเอา ร้านพี่ผมเปิดมายังไม่ครบปีเลยโดนแล้ว(มีอันดูมีหมีขาว ปนๆกัน) ยังโดนที่เครื่องคิดเงินเลยครับ(เพราะหลานที่เอามาเฝ้าร้านโหลดคลิปโป๊แล้วแง่งงไม่ลบ)

แล้วอีกร้านใกล้ๆกันครับ น่าเห็นใจมาก ไม่ได้ลอคเลยโดนไปหลายตังอยู่ครับ ผมแบบไม่เคยเห็นเค้าเป็นคู่แข่งเลยนะ มองเป็นคู่ค้ามาตลอด วันนี้ตัวเองเจ็บเบาๆ จำใส่กระโหลกไว้อย่างเจ็บใจ (ผมเน้นย้ำแล้วแต่พี่ผมมันไม่อ่านกฏหมายไม่อะไรเลย)
นี่ก็ท้อกันนิดๆ ก็ว่าขอล้อมคอกหน่อยเหอะ

แต่สงสารร้านข้างๆมากกว่า เปิดบ่ายปิดเที่ยงคืน ลูกค้าเค้าเยอะก็จริงอยู่ แต่เครื่องแค่แปดเก้าเครื่องเอง อีกนานเท่าไรถึงจะคุ้มกับที่โดนไปสามหมื่นเนี่ย

1. ที่ผมไม่ล๊อกเพราะจะรอระบบ Smart นะครับ
2. ผมใช้โปรแกรมที่เปิดเครื่องมามันจะ ฆ่าไฟล์ จำพวก คลิป ต่างๆ mp3  และไฟล์ที่ไม่พึงประสงค์ เองทักครั้งที่เปิดเครื่องนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้ครับ

abiz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 22:56:41 »
แนะนำนะครับ ใช้ พวกโปรแกรม undo ต่าง ๆ ไปก่อนจะดีกว่าครับ

เมื่อถึงเวลาจะใ้ช้ SmartDisk จริงแล้วค่อยเอาออกก็ไม่เสียหายนิหน่า

nevermore

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2009, 01:44:46 »
ไม่เป็นอะไรมากครับ หากเครื่องนั้นไม่ได้โดนเอง แต่หากติดผ่าน Network พอ Restart เครื่องก็หายเป็นปกติ วิธีการที่ดีที่สุด หากเป็นร้าน Internet ให้หา Software จำพวก Rollback Undo มาใช้งานก็จะดีสุดครับ หากเป็นคอมใช้งานก็หา AntiVirus ดี ๆ มาลงครับ แนะนำให้ซื้อของถูกต้องลิขสิทธิ์นะครับ เด๋วนี้ 1 ปีไม่แพงแล้ว เช่น Kaspersky หรือ Avira Antivir (บ้านเราเรียกร่มแดง) ครับ

gtec2008

• Full Member
    • โจจีเทค รวมเทคนิคประสบการณ์ทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2009, 02:12:00 »
ถ้าจำไม่ผิดนำ
1.ไปที่ admins tool นะคับ ใน control panel แล้วมองหา service ชื่อ windows audio ประมาณนี้ ถ้าจำไม่ผิด
    ให้ทำการ เลือก manual และ restart เซอร์วิสอีกครัง
2. หาตัวซอฟแวร์มา จำมะได้ชื่อไร มานจะปิด port ในเครื่อข่าย ป้องกัน มาน จะdisable เซอร์วิสอีก (จำมะได้นะคับ ถ้านึกออกจะมาบอกอีกครั้งนะคับ)
3. กันอย่างที่บอกไปก่อน แล้วปล่อยไปสักระยะ เดียวมันก็หายไปจากวงแลนเอง อาการอย่างนี้

torctrse

• Jr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2009, 16:33:20 »
ผมใช้วิธีแก้ไวรัสเกี่ยวกับวงแลน อย่างนี้คับ ไม่ว่าจะโดนอะไร ไห้เปิดเครื่องเซิบก่อนแล้วเปิดเครื่องลูกไห้ครบทุกเครื่องแล้วค่อยเปิดเครื่องเซิบตามที่หลัง ที่สำคัญ ล็อกเครื่องไว้จะช่วยได้มากเลยล็อกมัน ทุกไดร์เลย 55+

Dams

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2009, 20:22:04 »
ไม่ว่าท่านจะundoด้วยอะไรก็ตาม ไม่หายครับ มันจะกลับมาอีก แต่ก็มีวิธีการแก้ไขให้สบายใจครับ หายชัวร์

อาการของไวรัสตัวนี้คือ แรกๆ เครื่องจะใช้งานปกติ แต่พอซักพัก ตัวเครื่อง
จะบอกว่าไม่มี sounddevice ไม่สามารถปรับเสียงลำโพงได้ต้องรีเครื่อง

แก้โดยการดาวน์โหลด ไฟล์ นี้ไปครับ  installทีละไฟล์ เมื่อinstallไฟล์เสร็จ ให้ติ๊กถูกเลือก restart laterด้วยนะครับ ลงให้ครบ 4 ตัวแล้วค่อยรีทีเดียว

ลงเสร็จมี undo ก็ฟdd pointซะ แล้วอาการซาวน์หายจะไม่มากวนใจอีก

Link   www.hadyaiprice.com/FIXSoundError.rar

สอบถามรายละเอียดสินค้า Hardware Software และ support โทร 087-4689266