ข่าว: ข่าวประกาศ

• 18 พฤษภาคม 2024, 22:59:44

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแก้ปัญหา ip ชน ทำให้สั่งปริ้นงานเครื่องปริ้นไร้สายไม่ได้ รบกวนแนะนำทีค่ะ  (อ่าน 13885 ครั้ง)

micky_ultra

• Newbie
  • *
คือว่าที่บ้านก่อนหน้านี้มี router ของ smc อยู่ 1 ตัว และ access point ของ smc 1 ตัว เสร็จแล้วที่นี้ access point นั้นก็ทำหน้าที่รับสัญญาณของ ubc มาใช้งานด้วย ทำให้คอมพิวเตอร์เครื่องอื่นไม่สามารถเล่นอินเตอร์เน็ตได้คาดว่าน่าจะมาจากการที่ ip ชนกัน จึงไปซื้อ access point ของ dlink มาอีก 1 ตัวเพื่อแยก ubc ออกไปเลยตัวนึง และปล่อยสัญญาณอินเตอร์เน็ตให้คอมพิวเตอร์เครื่องอื่นอีกตัวนึง แต่ปรากฏว่าคอมพิวเตอร์เครื่องอื่นนั้นสามารถที่จะเล่นอินเตอร์เน็ตได้ แต่ไม่สามารถสั่งปริ้นงานเครื่องปริ้นไร้สายได้เลยสักตัว ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ปัญหาอย่างไรค่ะ ตอนนี้แก้ปัญหาโดยการ fix ip คอมพิวเตอร์ทุกตัวแล้ว แต่ว่ายังไม่สามารถจัดการได้เลย ยังคงปริ้นไม่ได้ ช่วยแก้ปัญหาให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

★2@nswεr^^★™`

• Customer Lv.4
  • Hero Member
  • Learning By Doing,,,,
SmartCafe Z + Intel® SSD 910

micky_ultra

• Newbie
  • *

......... หรือยัง   ..........

ทำแล้วค่ะ ก่อนหน้าที่จะเพิ่ม access point อีกตัวนึงนั้นสั่งปริ้นได้ แต่เล่นอินเตอร์เน็ตไม่ได้ พอเพิ่มขึ้นมาเล่นอินเตอร์เน็ตได้ แต่สั่งปริ้นไม่ได้ค่ะ

hutcomputer

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
    • HUT COMPUTER
ตรวจสอบ IP ของ access point ใหม่
ว่ามันอยู่ในวงเดียวกันกับ Printer ที่ใช้ป่าว
หรือว่ามันไปชนกับเครื่องไหนป่าว
~~~ Hut Computer & Printing ~~~
~~ http://www.facebook.com/hutcomp ~~
~ http://twitter.com/hutcomputer ~

Dams

ปิด DHCP ของ access point หรือยังครับ เนื่องจาก ap ก้มีการจ่าย ip แบบ dhcp เหมือนกันกับ router ถ้าไม่ทำการปิด dhcp ของ ap ก่อน ก็จะมีปัญหาเรื่องแลนอยู่คนละวง หรืออกเน็ตไม่ได้ครับ ลองเช็คดูแล้วกัน
สอบถามรายละเอียดสินค้า Hardware Software และ support โทร 087-4689266

micky_ultra

• Newbie
  • *
ปิด DHCP ของ access point หรือยังครับ เนื่องจาก ap ก้มีการจ่าย ip แบบ dhcp เหมือนกันกับ router ถ้าไม่ทำการปิด dhcp ของ ap ก่อน ก็จะมีปัญหาเรื่องแลนอยู่คนละวง หรืออกเน็ตไม่ได้ครับ ลองเช็คดูแล้วกัน

ไม่ทราบว่าปิด DHCP ยังไงอ่ะค่ะ รบกวนหน่อยนะ่ค่ะ

Dams

นำ ap มาต่อแลนตรงกะเครื่องหรือรับสัญญาณผ่าน ap ก็ได้แต่ต้องเอาสายต่อจาก router ออกก่อน จากนั้นเข้าไปใน web config ของตัว ap  ซึ่งก็ทำเหมือนกับตอน config Router  ทั่วๆไป  จากนั้นก็ไปที่เมนู Advance >> Lan ลองหาๆดูครับ จะมีตัวนึงเป็นในส่วนของ dhcp ค่าที่กำหนดในนั้นจะเป็น server ก็ให้เปลี่ยนเป็น disable หรือ none ครับ แล้วก็ save

สอบถามรายละเอียดสินค้า Hardware Software และ support โทร 087-4689266

biozero7

• Newbie
  • *
    • ข่าวกีฬา
อ่อ อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากมายเลยครับ