ข่าว: ข่าวประกาศ

• 08 พฤษภาคม 2024, 13:14:42

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Bandwidth Controller  (อ่าน 7628 ครั้ง)

zuneenet

• บุคคลทั่วไป
Bandwidth Controller
« เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2009, 22:16:59 »
เมื่อก่อนผมใช้ Proxy บน Windows จะมีโปรแกรม Bandwidth Controller สามารถควบคุมปริมาณการรับส่งข้อมูลแต่ละเครื่องได้ ถ้า Client เครื่องไหนดาวโหลดข้อมูลมาก ผมก็จะบีบการ download ทันที  ทีนี้พอผมติดตั้ง Server Ubuntu ก็เลยมีข้อสงสัยว่า  Server Ubuntu  มี tool ที่ทำงานในลักษณะแบบนี้ หรือจะมีวิธีไหนที่จะสามารถบีบการ download ในเครื่อง Client ที่เราต้องการได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

iCafe

• Newbie
  • *
Re: Bandwidth Controller
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2009, 22:30:36 »
delay pool ใน squid

หรือใช้ qos ช่วยได้จ้า
Best Regards,