ข่าว: ข่าวประกาศ

• 08 พฤษภาคม 2024, 06:50:11

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: clone zilla อยากถาม admin ไม่ค่อยรู้เรื่องครับ  (อ่าน 7285 ครั้ง)

indyclub

• Customer Lv.1
  • Newbie
clone zilla อยากถาม admin ไม่ค่อยรู้เรื่องครับ
« เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009, 19:43:24 »
ในเครื่อง server ต้องมี HDD ในเครื่อง server กี่ลุกครับ แล้วเราต้องนั่งทำ ลูกมาสเตอร์ ก่อนแล้วเอาลูกมาสเตอร์ใส่ใน เครื่อง server ก่อน แล้วค่อยทำตามขั้นตอน หรือ เอาลูกมาสเตอร์ลงในเครื่องลูกเครื่อง แรก แล้วสั่งการโกสจาก server ผมไม่เข้าใจว่าจะเอา image ไว้ตรงส่วนไหน คือหมายถึงมีลุก HDD ที่พร้อมจะโกสอยู๋หนึ่งลูกต้องทำอย่างไรบ้าง อ่านแล้วงง ครับ admin ความรู้น้อยช่วยที่ครับ ขอบคุณมากครับ

LKG43

• Customer Lv.4
  • Jr. Member
Re: clone zilla อยากถาม admin ไม่ค่อยรู้เรื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009, 20:47:46 »
ไม่ต้องถึงมือ แอดมินหรอกครับ เดียวก้อมีคนตอบให้ อิอิ

rocket

• Customer Lv.3
  • Sr. Member
Re: clone zilla อยากถาม admin ไม่ค่อยรู้เรื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009, 22:34:18 »
 Server Clonezilla มี Harddisk แค่หนึ่งลูก ก็ใช้งานได้แล้วครับ  แต่ต้องมีขนาดใหญ่พอที่จะเก็บ Image ได้ เช่นที่ร้านผมเครื่องลูก Hd ขนาด 320G มีข้อมูล 80G พอทำแล้วขนาด Image ประมาณ 50G    หลังจากทำUpdate Patch เกมส์ต่างๆเรียบร้อย ที่เครื่องลูกเสร็จแล้ว  ไม่ต้องเอา Harddisk มาต่อที่เครื่องแม่แต่อย่างใด  เพียงแค่สั่ง Save Image ที่เครื่องแม่  แล้วเครื่องลูกเชตให้บูตเน็ตเวิรค์ ก็จะส่งข้อมูลจากเครื่องที่เป็นตัวต้นฉบับ  ไปสู่เครื่องแม่ ที่เครื่องแม่ก็จะเก็บ Image ไว้ที่ /home/partimag