ข่าว: ข่าวประกาศ

• 16 พฤษภาคม 2024, 08:28:22

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: USB Windows ทำแล้วไม่ได้อะครับ  (อ่าน 14016 ครั้ง)

karakok

• Newbie
  • *
USB Windows ทำแล้วไม่ได้อะครับ
« เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2008, 22:18:37 »
ผมทำการโหลดไฟล์ต่างๆพร้อมทั้ง ไฟล์ pdf อะครับ แล้วลองทำดูแต่ทำไม่ได้อะครับ ขึ้นเหมือนหาวินโดไม่เจออะครับแต่มีให้เลือกว่าเราจะทำอะไรนะครับ ผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ;D

Dams

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
Re: USB Windows ทำแล้วไม่ได้อะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2008, 07:40:18 »
อันดับแรกต้องดูก่อนว่าทำเสร็จตามขั้นตอนที่ผมได้บอกไปนั้นแล้วสามารูบู๊ท ได้หรือเปล่า  ถ้าได้ เมื่อเลือกบู๊ทจากแฟรชไดร์แล้ว มันจะขึ้นเมนูมาให้ เลือก เป็ย ข้อๆ ครับ ต้องเลือกข้อ 1 ไปนะครับ มันถึงจะเริ่มบู๊ทให้ หลังจาก ทำการก๊อบปี้ไฟล์เสร็จแล้ว เครื่องจะรีสตาร์ท ก็ให้บู๊ทจากแฟรชไดร์อีกทีนึง แล้วเลือกที่ ข้อ 2 ครับ มันจะทำการ setup windows ให้เหมือนตอนเราใช้แผ่นเลย จนเสร็จ ก็จะรีสตาร์ทอีก ครั้ง ก็เลือกบู๊ทจากแฟรชไดร์อีกทีนึง เลือกที่ข้อ 2 เหมือนเดิม แล้วเครื่องจะทำการเข้าสู่หน้า Config ตามปกติ ก็ทำไปเรื่อยๆครับ จนเข้าสู่หน้า desktop ได้เรียบร้อยแล้ว จึงค่อยถอดแฟรชไดร์ออก

เครื่องจะสามารถเข้าวินโดว์ได้ตามปกติ เพียงแต่ จะติดตัวเลือกของ OS 2 อัน ซึ่งสามารถเอาออกได้ โดย คลิกขวาที่ Mycom  >>> Properties  >>> Advance  >>>  Startup And recovery (อยู่ด้านล่าง) >>> setting >>> Edit >>> ลบบรรทัดล่างออก แล้ว ok ยาวๆ พอรีเครื่องก็จะเป็นปกติเหมือนลงกับแผ่นนะครับ

ตรงนี้ ความเร็วในการลงขึ้นอยู่กับ Port USB ของเครื่องแล้วตัวแฟรชไดร์เองด้วยนะครับ เครื่องที่ผมเทสนั้น ใช้กับ nb acer tm6291 จับเวลาเทียบกับการลงจากแผ่นแบบเดิมๆ เลย เร็วกว่า ประมาณ 10 นาที  แต่นั่นไม่ใช่ประเด็นครับ  ที่ได้ทำตัวนี้ขึ้นมา ก็เพื่อใช้กับเครื่องที่ไม่มีซีดีรอมเป็นหลัก (แบบว่าผม Service ร้านเกมส์หลายแห่ง) เลยทำการติดตั้งแบบนี้มาเพื่อสนองความขี้เกียจของตัวเองครับ

อีกกรณี ถ้าหากว่าทำแล้วมันไม่สามารถบู๊ทได้แสดงว่าต้องผิดพลาดตรงจุดใดจุดหนึ่ง ลองตรวจสอบใหม่ดูอีกทีแล้วกันครับ ผมทำมาหลายตัวแล้ว ผ่านตลอดไม่มีสะดุดซักตัว

ขอบคุณครับ
สอบถามรายละเอียดสินค้า Hardware Software และ support โทร 087-4689266

nongkeang

• Newbie
  • *
Re: USB Windows ทำแล้วไม่ได้อะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008, 03:24:30 »
มายืนยันอีก1เสียงครับ
หากทำตามขั้นตอนทุกอย่าง ต้องบูทได้ และ ลงวินโดว์ได้สำเร็จแน่นอน

as2765324

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008, 04:03:40 »
มายืนยันอีก1เสียงครับ
หากทำตามขั้นตอนทุกอย่าง ต้องบูทได้ และ ลงวินโดว์ได้สำเร็จแน่นอน

ผ่านหมดเช่นกันครับ

แต่ติด iso ที่ผมทำขึ้นมาเองน่ะครับ ถ้าเป็น cd ผมจะทำให้ลงพวก flash player,winrar,msn อะไรประมาณนี้ auto น่ะครับ

แต่ใช้ usb แล้วมันไม่ยอมไปอ่าน script ที่ผมจะให้มันอ่านเลยอ่ะครับ copy ไฟล์จำเป็นทั้งหมดใน iso ไปใส่ที่ $WIN_NT$.~LS ทั้งหมด มันก็ไม่ยอมอ่าน script ครับผม

จะไปแก้ winnt.sif ให้เป็นของเดิม ก็ไม่ยอมให้ลง window ครับ

pjk13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2008, 22:11:20 »
จากข้อความในกระทู้ที่ว่า

1. เสียบแฟรชไดร์ 1gb เข้าไปในเคร่อง แล้วรีเคร่อง
2. ทำการบู๊ทเคร่องโดยใช้โปรแกรมโกส เพื่อโกสอิมเมจลงในแฟรชไดร  แนะนำโกสเวอรชั่น dos ครับ
3. เลือกเมนูการโกสแบบ disk from image
4. เลือกไฟล ต้นฉบับ หรือไฟลที่โหลดไปนั่นแหละ เพื่อที่จะเอาไปโกสลง usb
5. ทำการเลอกไดร์ที่จะโกสอิมเมจลงไป ก็เลอกที่ usb ที่เสียบเข้าไป
6. ก็แค่รอ ราวนาทีนึง เป็นอันเสร็จ

ขั้นตอนนี้ โกสอะไรเข้าไปยัง usb ครับ

แล้วขั้นตอนในไฟล์ WinXPUSB.pdf ก็มี แต่ผมทดลองตามไฟล์ pdf แล้ว
บูทไม่ขึ้น มีแต่เคอร์เซอร์กะพริบค้างอยู่ตลอด

เกิดจากผมทำตรงไหนผิดไปหรือไม่

fighter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 18:07:10 »
ผมก็ลงไม่ผ่านครับ งง เหมือนกันทำตามขึ้นตอนแล้วนะครับ