ข่าว: ข่าวประกาศ

• 18 พฤษภาคม 2024, 16:22:22

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: system monitor error  (อ่าน 8705 ครั้ง)

zuneenet

• บุคคลทั่วไป
system monitor error
« เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 13:44:26 »
สวัสดีครับทุกๆท่าน

พอดีเมื่อวานผมลองใช้คำสั่ง sudo pppoeconf eth1  (ด้วยความอยากลอง ตามคู่มือ ver 7.10 ปัจจุบันของผมเป็น 8.10)

ผมก็ทำตามขั้นตอนไปเรื่อย จนจบกระบวนการ

ลอง ifconfig -a ปรากฎว่า มี ppp0 โผล่ขึ้นมา เชื่อมต่อกับ eth1 (ใช้ชนกันกับ PPP101)

ผมก็เลย ลองสั่ง reboot ปรากฎว่า ppp0 หายไปแล้ว เซิฟเวอร์ทำงานปกติดี

แต่ System monitor มัน error ตามภาพเลยครับ

ท่านใดพอจะทราบวิธีแก้ปัญหาบ้าง รบกวนขอวิธีแก้ไขด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

NarOkOnLiNE

• Customer Lv.3
  • Hero Member
    • MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
    • บล็อกของนายทวีเกียรติ
Re: system monitor error
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 16:05:01 »
ลองทำการ /etc/init.d/frox restart ดูครับถ้าไม่หายก็ Reboot เครื่อง Server ซักรอบ ยังไม่หายอีกค่อยมาหาวิธีแก้ไขกันใหม่ครับ ^^
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

zuneenet

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 17:53:40 »
ลองทำการ /etc/init.d/frox restart ดูครับถ้าไม่หายก็ Reboot เครื่อง Server ซักรอบ ยังไม่หายอีกค่อยมาหาวิธีแก้ไขกันใหม่ครับ ^^

ขอบคุณนะครับที่ช่วยตอบ

แต่ว่า ลอง restart frox และ proxy แล้ว ก็ยังไม่หาย

ลอง สั่ง reboot เครื่อง แล้ว ก็ยังไม่หาย

zuneenet

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 19:43:16 »
ตอนนี้ผมแก้ไขได้แล้วครับ
ผมเข้าไปใน /etc/ppp/peers  แล้ว ls ดู ปรากฎว่า มีไฟล์ dsl-provider ซึ่งเป็นไฟล์ที่ไม่เคยมีมาก่อน ก็เลย nano เข้าไปดู ปรากฎว่ามีข้อมูลเกี่ยวกับที่ได้เคยสร้างไว้ ก็เลยตัดสินใจลบทิ้ง

ผลปรากฎว่า System monitor ทำงานปกติแล้วครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ