ข่าว: ข่าวประกาศ

• 04 พฤษภาคม 2024, 15:38:35

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ลงระบบ smartdisk+smartgateway มาสองวันแล้ว  (อ่าน 16158 ครั้ง)

BangkapiNet

• Customer Lv.3
  • Newbie
ได้ลงระบบ smartdisk+smartgateway มาสองวันแล้ว
« เมื่อ: 07 มิถุนายน 2010, 16:46:26 »
ยังมีปัญหาเรื่อง
1. การแยกเน็ตแยกเกม ยังมีปัญหา เกม บางเกมวิ่งบนสายเน็ต เช่น cabal
2. ลูกค้าดู วิดีโอ โหลด สายเน็ตจนเต็ม จะแก้ปัญหาอย่างไรได้บ้าง (ทำให้เกม cabal แล็ค) อยากจำกัด bw
    (เดิมใช้ rv042 load balance จะทำได้ smartgateway มีไหม)
3. การอัพเดท master บอกว่ามีวิธีที่ไม่ต้องปิดเครื่องลูกอื่นๆ ทำอย่างไร เพราะร้านผมเปิด 24 ชม
4. อยากแบนเวปบางเวป เช่นเวปโหลดเกมเถื่อน ต่างๆ จะต้องไปทำที่ไหนครับ
    (คนที่ทำ คุณแจ็ค บอกจะทำให้ แต่อยากได้ที่ทำเองด้วยเผือเจอจะได้บล็อคทันที)

มีปัญหาจุกจิกอีกนิดหน่อย แต่อยากแก้หลักๆ 4 ข้อนี้ก่อน
ขอบคุณมากครับ

PoR

• Administrator
  • Hero Member
    • www.hadyaiinternet.com
Re: ได้ลงระบบ smartdisk+smartgateway มาสองวันแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2010, 18:44:44 »
ยังมีปัญหาเรื่อง
1. การแยกเน็ตแยกเกม ยังมีปัญหา เกม บางเกมวิ่งบนสายเน็ต เช่น cabal
2. ลูกค้าดู วิดีโอ โหลด สายเน็ตจนเต็ม จะแก้ปัญหาอย่างไรได้บ้าง (ทำให้เกม cabal แล็ค) อยากจำกัด bw
    (เดิมใช้ rv042 load balance จะทำได้ smartgateway มีไหม)
3. การอัพเดท master บอกว่ามีวิธีที่ไม่ต้องปิดเครื่องลูกอื่นๆ ทำอย่างไร เพราะร้านผมเปิด 24 ชม
4. อยากแบนเวปบางเวป เช่นเวปโหลดเกมเถื่อน ต่างๆ จะต้องไปทำที่ไหนครับ
    (คนที่ทำ คุณแจ็ค บอกจะทำให้ แต่อยากได้ที่ทำเองด้วยเผือเจอจะได้บล็อคทันที)

มีปัญหาจุกจิกอีกนิดหน่อย แต่อยากแก้หลักๆ 4 ข้อนี้ก่อน

1.สามารถแจ้งคุณแจคได้เลยครับ ตอนนี้เกม cabal ปรับให้แล้วนะครับ
2. เมื่อ เกม cabal แก้แล้วเรื่อง แลคจะไม่มีแล้วครับ การจำกัดแบนวิธไม่ส่งผลดีต่อลูกค้านะครับแต่สามารถทำได้ครับ
3. อันนี้ทำได้ครับเด่วผมแจ้งคุณกุ้งให้ครับแล้ววิธีการจะบอกอีกทีครับ
4. อันนี้ก็ทำได้ครับไป block ใน squid ครับ
Hadyaiinternet R&D LAB ยินดีให้บริการทุกท่าน
Call center โทร 084-9695561
E-mail:por_pk@hotmail.com

kchantan

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
Re: ได้ลงระบบ smartdisk+smartgateway มาสองวันแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2010, 00:49:20 »
เออ คือ ช่วยแจ้งผมเรื่องข้อ 3 ด้วยน่ะครับ เพราะตอนนี้ผมต้องปิดร้านช่วคราวประมาณ 2ชม เวลาจะอัพแพท ลูกค้าเซ็งไปตามๆ กัยครับ

เดี่ยวจะแวะมาช่วยดัน  ;D

admin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2010, 05:18:26 »
สำหรับข้อ 3 มันก็ทำได้ครับ แต่ยังมีความเสี่ยงค่อนข้างสูงในเรื่องของไวรัส หรือ windows จอฟ้า หรือขึ้นให้ repair system

ส่วนมากจะแนะนำให้มี Master สองชุด หรือ 2 HDD ทำการ update อีกตัวให้เสร็จเรียบร้อย ก็เพียงแค่ ถอด master เก่าออก

แล้วใส่ master ใหม่เข้าไป ด้วยมีอุปกรณ์เสริมเป็น HDD Remove Rack จะสะดวกมากยิ่งขึ้น

สำหรับการ update ตอนนี้วิจัยอยู่ เป็น kernel ตัว 2.6.33 จะสามารถ protect master ได้ดีขึ้น ป้องกันเรื่องจอฟ้า ในกรณี

update และเพิ่มเรื่อง recovery ในกรณี update แล้วเกิด error ขึ้นมา สามารถย้อนกลับไปจุดก่อนที่จะทำการ update ได้

ถ้าสมบูรณ์แล้วจะ update ให้อีกครั้งครับ

<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

BangkapiNet

• Newbie
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 05:05:19 »
สวัสดีครับ
ตอนนี้ ข้อ 1 เกมคาบาลไปอยู่ถูกต้องแล้ว แต่ยังมีอีกปัญหาครับ
คือเวลาเปิด adsl เส้นเดียวจะไม่มีปัญหา แต่ถ้าเปิดสองเส้น
เกมคาบาลจะเข้ายากมากครับ ต้องพยายามหลายครั้งกว่าจะเข้าได้ครับ
โดยมันขึ้น gameguard error ครับ ตามรูป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2010, 05:08:31 โดย BangkapiNet »

PoR

• www.hadyaiinternet.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 15:03:59 »
สวัสดีครับ
ตอนนี้ ข้อ 1 เกมคาบาลไปอยู่ถูกต้องแล้ว แต่ยังมีอีกปัญหาครับ
คือเวลาเปิด adsl เส้นเดียวจะไม่มีปัญหา แต่ถ้าเปิดสองเส้น
เกมคาบาลจะเข้ายากมากครับ ต้องพยายามหลายครั้งกว่าจะเข้าได้ครับ
โดยมันขึ้น gameguard error ครับ ตามรูป

อาการนี้เป้นที่เกมครับไม่เกี่ยวกับ server ครับ วิธีแก้ ให้ลบเกมการ์ดออกแล้ว ให้ตัวเกมดาวโหลดใหม่จะเข้าได้ครับหรือลองหาวิธีแก้ในเวบบอร์ดของเกมครับ
Hadyaiinternet R&D LAB ยินดีให้บริการทุกท่าน
Call center โทร 084-9695561
E-mail:por_pk@hotmail.com

ramjj

• Customer Lv.4
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 16:51:20 »
สวัสดีครับ

อาการนี้ผมเจอเมื่อวาน ลองเข้าใหม่เรื่อยๆก็เข้าได้
แต่ผมลบลงใหม่โหลดจากเวบสดๆเลย ก็ไม่เจอปัญหานี้อีกเลย

BangkapiNet

• Newbie
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010, 19:47:11 »
ปัญหาเรื่อง gameguard เมื่อก่อนผมใช้เครื่องที่มี harddisk ก็ไม่เคยเจอปัญหานะครับ

แต่พอใช้ smartgateway มันถึงขึ้นมา โดยขึ้นมาทั้งเครื่องที่มี harddisk เดิม และเครื่อง nohdd

ผมเลยได้ทดลองโดยปิด adsl modem ให้เหลือ ตัวเดียว

ปัญหาgameguard ไม่เกิดทั้งวัน

ดังนั้นผมคิดว่าเป็นปัญหาที่ config ใน smartgateway ครับ

ตอนนี้ผมเปิด adsl modem ทั้งสองตัวแล้ว ก็จะ gameguard error ครับ
ต้องพยายามหลายครั้งถึงเข้าได้
ได้ทดลองลบ gameguard folder แล้ว พบว่าเจอปัญหาน้อยลง แต่ก็ยังเจออยู่ครับ

ยังขาดไม่ได้ลงเกมใหม่ดู เดี่ยวต้องลองดูต่อไปครับ

Cescz

• Jr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2010, 07:24:20 »
เจอเหมือนผมเลย ปัญหาเกมส์ cabal เนี่ยะ พี่กุ้งบอกเป็นที่เกมส์ ๆ ๆ แต่ลง bypassproxy แล้ว ปิดเกมส์เข้าใหม่ จะเข้าได้ทุกครั้ง ไม่รุ้เป็นอะไร บอกวิธีแก้หน่อยสิ เด็กเล่น cabal ทั้งร้าน ฮือ ๆ ๆ ต้องมานั่ง bypass ตลอด - -"

witshow

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2010, 07:25:20 »
จากอาการ gameguard เกมคาบาล ผมใช้สมาร์ทดิสเหมือนกัน ลองแก้ตอนอัพแพทเกมโดย เคลียสควิด+ฟร็อก แล้วมันจะโหลดใหม่ได้ครับ เข้าเกมได้ปรกติทุกเครื่อง

gw123456

• Customer Lv.1
  • Newbie
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010, 09:17:27 »
 :) ระบบอื่นก็เจอปัญหาเรื่อง นี้ครับ ต้องรีเครื่อง

NarOkOnLiNE

• MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
    • บล็อกของนายทวีเกียรติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010, 17:05:42 »
ยืนยันอีกคนครับว่าเป็นที่ตัวเกมส์ร้านผมก็ใช้ smartdisk+smartgateway มาเกือบปีเข้าเล่นได้ครับ แต่ต้องปรับแต่งตามปัญหา นั้น ๆ ของแต่ละเกมส์ไปครับ อย่าไปโทษระบบมันนักเลย ^^"

อ้างมาจาก http://bbs.asiasoft.co.th/showthread.php?t=291101&page=4
โพสโดยทีมงาน CABAL

ปัญหาเนื่องจากการเกิด Error ที่มีข้อความว่า ตรวจสอบข้อผิดพลาดโดยระบบ Hacking Progarm

ซึ่งหากเพื่อนๆ พบปัญหานี้ไม่ต้องตกใจนะคะ

ขั้นแรกให้เพื่อนๆ ให้เข้าไปที่ Floder ที่เราลงเกม Cabal ไว้
สังเกต File ที่ชื่อว่า GameGard.des อยู่นอก Floder GameGuard หรือไม่ หากไม่มีหรือบางคนได้เผลอลบทิ้งไป หรือบางคนมีก็เกิดอาการ Error ดังกล่าว หรือ GameGuard มีปัญหา
ไม่สมบูรณ์ ก็จะเกิดข้อความ ตรวจสอบข้อผิดพลาดโดยระบบ Hacking Progarmค่ะ

วิธีการแก้ไขคือ

1. ให้ลบ Floder GameGuard ทิ้ง และนำ File GameGurd ที่ทีมงานฝากไว้ให้ แตก File ใส่ลงไปใน Floder ที่ท่านได้ลงเกม Cabal ไว้ค่ะ สามารถดาวน์โหลดตัวแก้ไขได้ ที่นี่ ค่ะ http://www.beupload.com/download/?649052&A=705575

2. และเข้าเกมอีกครั้งหนึ่งก็จะสามารถเข้าเกมได้ตามปกติ ค่ะ
3. หากเข้าเกมแล้วติดปัญหา ปัญหาไม่สามารถโหลด nProtect ติด Error Code 6 ประเภท 421

วิธีการแก้ไข
ให้ทำการปิด Proxy และเข้าเกมใหม่

1.ไปที่ Tools > Internet Option > Connections > Lan Setting > Use automatic configuration script ติ๊กเครื่องหมายถูกออก > OK
2.ลองเข้าเกมอีกครั้ง ก็จะสามารถเข้าได้ตามปกติค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2010, 17:12:13 โดย NarOkOnLiNE »
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

BangkapiNet

• Newbie
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 00:44:09 »
จากอาการ gameguard เกมคาบาล ผมใช้สมาร์ทดิสเหมือนกัน ลองแก้ตอนอัพแพทเกมโดย เคลียสควิด+ฟร็อก แล้วมันจะโหลดใหม่ได้ครับ เข้าเกมได้ปรกติทุกเครื่อง

ตามที่สมาชิกท่านนี้ แนะนำครับ
ผมทำแล้วโดย clear squidและ frox บน sysadmin ครับ
อาการที่ว่าข้างต้น กับเกม คาบาลของผมก็หายไปเลยครับ