ข่าว: ข่าวประกาศ

• 05 พฤษภาคม 2024, 09:51:37

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม การต่อServer เข้ากับ 1 Adsl line กับ 1 Cable modem line  (อ่าน 7001 ครั้ง)

bhoon

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมสนใจระบบที่จะลง Server ซึ่งปกติผมใช้ adsl 2 เส้นต่อผ่าน Server อยู่  พอ True มี Cable Internet ออกมา ผมสนใจที่จะเอามาต่อเข้ากับ Server ของผม (โดยยกเลิก adsl 1 เส้น)
ไม่ทราบว่าระบบของท่าน สามารถรองรับความต้องการตรงนี้ได้หรือไม่ครับ

เดิมผมใช้โปรแกรม Ubuntu LISG II ติดตั้งบน Server โดยต่อ 2 adsl เร้าเตอร์ แบบบริดจ์เข้า Server ผ่าน การ์ดแลนด์ 2 ใบ ใช้งานก็ปกติดี  (แต่ผมมีปัญหาไม่สามารถต่อ cable Internet ใช้งานได้)

ทีนี้พอผมเอา สายแลนด์จาก cable Modem เสียบเข้าการ์ดแลนด์ของ Server โดย Set lan card ตัวนี้เป็น static แทน PPPoE ของเดิม มันก็ไม่ทำงานแล้วยังทำให้ระบบเดิมทำงานไม่ได้อีกต่างหาก เครื่องลูกต่อเน็ทไม่ได้(พอถอดสายแลนด์ Cable Modem ออก เครื่องลูกก็จะต่อเน็ทได้ตามปกติ)

Cable Modem ที่ผมได้มามันมี พอร์ตแลนด์ออกมาจาก modem เลย IP ที่ได้มา ไม่ฟิกซ์
การใช้งานก็เพียงต่อสายCable กับตัว Modem และต่อสายแลนด์จาก Modem เข้า การ์ดแลนด์ของ คอมพ์ก็ใช้ได้เลย (ไม่ต้องใช้ Username/PW)

ขอสอบถามครับ หากโปรแกรมของท่านตอบโจทย์นี้ได้ ก็สนใจครับ

nut_kkc

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Hero Member
Re: สอบถาม การต่อServer เข้ากับ 1 Adsl line กับ 1 Cable modem line
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 เมษายน 2011, 01:15:32 »
ได้ครับ หากอยู่ขอนแก่นโทรติดต่อผมเลย
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133