ข่าว: ข่าวประกาศ

• 08 พฤษภาคม 2024, 08:48:40

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากเตือน เรื่อง hdd ซัมซวย  (อ่าน 11469 ครั้ง)

Jiggaro

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
ฝากเตือน เรื่อง hdd ซัมซวย
« เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 07:25:11 »
คือผมซื้อ hdd samsung f3 รหัส 103sj (มั้งตรงรหัสไม่แน่ใจ)

เพื่อมาเทส ก็แรงดี แล้วได้ยินกิตติศัพย์เรื่อง พังง่าย เคลมยาก

ผมก้ยังคิดเหมือน คุณ patrara ว่า น่าจะอยู่ที่ใช้งานมากกว่า

ถ้าดูแลดีๆก้ไม่น่ามีปัญหาอะไร เทสเสรจก็เก็บไว้ ลูกนี้นี่

เวลาในการใช้งาน ยังไม่ถึง 30 ชมแน่ๆ แล้วเมื่อวานผมก็เอาออกมาก๊อปหนัง

ว่าจะเอาไปให้แม่ดู  ก๊อปเสรจ ปกติ ไม่มีอาการ อะไร  แต่พอผมไปเปิดเครื่องอีกที
ตอนเย็น hdd ลูกนี้ก็มีอาการ ดังแกรกๆๆๆ มอเตอร์สันแรงพอสมควร สรุป พังไปแล้วครับ
ผมนึกถึงคุณ nutkkc ขึ้นมาทันที ว่าเวลามันจะไปก็ไปแบบไม่มีปี่มีขลุ่ย แล้วตั้งแต่ผมใช้งานมา
hdd ลูกนี้นี่ใช้น้อยและถนอม ที่สุดแล้ว  ใครคิดจะเอาไป ใช้กับ สมาร์ทดิส ก็คิดให้หนักๆ
หน่อยนะครับ   ส่วนผม ยังเหลือ 320GJ ในเครื่องอีกลูก ก็คงเป็นลูกสุดท้ายที่จะเสียเงินให้ กับซัมซุง ละครับ

patthara

• Customer Lv.3
  • Full Member
Re: ฝากเตือน เรื่อง hdd ซัมซวย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 17:02:02 »
ผมเคยได้ยินมาว่า รุ่น 1TB นี่มันมีปัญหานะครับ

ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ รุ่น 1tb ใช้แต่ 500 กับ 320เgb ครับ เครื่องนึงเปิดมาแล้ว1ปี ไม่เคยปิด มีไฟดับนานมากๆ2ครั้ง (ใช้battรถยนต์พ่วง2ตัว) ไม่มีปัญหาแต่ประการใดครับ อีกชุดนึงใช้มา6-7 เดือนแล้ว ไม่เคยปิดเช่นกัน ขนาดไฟกระชากมา 420volt เครื่องในร้านพังไปแถบนึง ตัวserverที่มี ups ยังตั้งตะหง่านอยู่ได้ครับ

อันนี้เป็น tower rackที่ผมใช้ประกอบด้วยครับ ...กำ กล้องถ่านหมด เดี๋ยวมา editให้ครับ

Examiner

• บุคคลทั่วไป
Re: ฝากเตือน เรื่อง hdd ซัมซวย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 18:48:40 »
(ใช้battรถยนต์พ่วง2ตัว)   << อยากเห็นภาพ UPS. ที่พ่วง

มาช่วยชีวิต ..  เรื่อง hdd ซัมซวย

Mainboard AMD   ECS-GF8200A
Processor AMD   Athlon(tm) 64 X2
                  Dual Core Processor 5200+, 2 cores
RAM : 8GB
HDD : OS 250GB (Hitachi)
          COW 250GB (Hitachi)
          Master 160GB (Samsung)       <<< ชุดนี้ใช้มา ..

.. ตั้งแต่  SmartDisk V2.      8.10  -  ปี 2553

ปัจจุบัน  SmartCafe 2011. 10.10  -  ปี 2554

....  ยังรอดอยู่ ...

ถ้าถอดออก จากเครื่อง ทั้งหมด มีเกือบ 30 ลูก .. เฮ้อ..(อะไหล่เยอะ)

เมนบอรด์เซฟเวอร์ - HDD 160GB (Samsung) อยู่บนสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2011, 20:55:24 โดย Examiner »

witshow

• Customer Lv.4
  • Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 18:52:03 »
ผมว่าซื้อ HDD ยี่ห้อไหนๆ ก็เหมือนซื้อหวยครับ มีโอกาสถูกเลขท้ายทั้งนั้นแหละครับ

nut_kkc

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 21:08:33 »
ให้ลองดู hdd นอกสายตา Hitachi ครับ
ผมแกะเครื่องพวก dell / hp มันใส่พวกนี้ ผมก็ใช้มาตลอด

มีเรื่องขำๆ มาเล่าอีก
ร้านเก่าผมจอ 22" LG
ร้านใหม่ 23" Samsung

เด็กมันพูดกันนี้
นาย A: เหมือนจอร้านใหม่ใหญ่กว่าเนอะ
นาย B: เมิงก็ดูชื่อสิ สั่มสุง  (ถาษาอีสาน สั่มแปลว่าขนาด )
ชื่อมันยังขนาดนี้จอมันก็ใหญ่กว่าสิ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2011, 21:13:42 โดย nut_kkc »
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133

50cc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มีนาคม 2011, 00:19:28 »
ให้ลองดู hdd นอกสายตา Hitachi ครับ
ผมแกะเครื่องพวก dell / hp มันใส่พวกนี้ ผมก็ใช้มาตลอด

นาย A: เหมือนจอร้านใหม่ใหญ่กว่าเนอะ
นาย B: เมิงก็ดูชื่อสิ สั่มสุง  (ถาษาอีสาน สั่มแปลว่าขนาด )
ชื่อมันยังขนาดนี้จอมันก็ใหญ่กว่าสิ
 ;D ;D ;D

ผมเคยทำ ati 4670 + lcd 23" (1920x1080)

ถ้าตั้ง 1920x1080 Full screen ภาพสวยมาก แต่ไม่ลื่น

พอลดขนาดลงมา ยัง 16:9 Full screen มันก็ลื่นขึ้น แต่ภาพไม่คมชัด (ตามข้อจำกัดของ lcd, led)

พอตั้ง Windows mode ภาพสวย ลื่นด้วย แต่เด็กบอกไม่เต็มจอ  :'(

เลยอยากทราบว่าท่านที่ใช้จอใหญ่ 22-23 นิ้ว ตั้งขนาดเกมส์กันเท่าไหร่ครับ

Cescz

• Customer Lv.4
  • Jr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 มีนาคม 2011, 01:27:45 »
ของผมยังเคลม ไม่ได้เลย ตั้งแต่ สั่งซื้อวันแรก เสีย จนวันนี้ ยังไม่ได้ของ เหร้อออออออออออ

Jiggaro

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 มีนาคม 2011, 06:38:23 »

;D ;D ;D

ครับเพื่อนที่ทำ advice ก็แนะนำ hitachi มันบอกเอาหัวเป็นประกันเลยเรื่องอึด