ข่าว: ข่าวประกาศ

• 18 พฤษภาคม 2024, 12:19:15

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ร่วมทดสอบ Ubuntu 10.04 Server กับ CloneZilla  (อ่าน 10374 ครั้ง)

hurukawa

• Newbie
  • *
ร่วมทดสอบ Ubuntu 10.04 Server กับ CloneZilla
« เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011, 07:14:55 »
พอดีผมเป็นมือใหม่ครับผมกำลังอยากจะทดสอบการทำการของ Ubuntu กับ CloneZilla ครับผม ไม่รู้ว่าสิ่งที่ผมเข้าใจมันผิดหรือถูก รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ
ผมมีโจทย์แบบนี้นะครับ
1.เราต้องทำการเตรียมอุปกรณ์อะไรบ้างในการทำ Server CloneZilla กับ NoteBook 20 เครื่อง
2.เราต้องทำการแบ่ง Network ยังไงบ้าง (1.สำหรับใช้ออกเน็ต) (2.และไม่ใช้ออกเน็ต)
3.การติดตั้ง Ubuntu Server และ Config การทำงาน เครื่องลูกเพื่อเชื่อมต่อกับ Network
4.Config ที่เหมาะสมกับการทำงานระดับมือใหม่เข้าใจง่าย

ตอบโจทย์ข้อที่ 1 ไม่ทราบว่าอุปกรณ์แค่นี้พอหรือเปล่าครับ
ผมจึงได้ทำการเตรียมเครื่อง Server คร่าวๆดังนี้ครั้บโดยใช้ PC เก่าๆ หนึ่งเครื่อง(งบไม่มีนะครับ)อ่อมันเป็น PC BrandName นะครับ HP7300 และ NoteBook อันนี้ผมก็ใช้คอมเก่าๆ เป็น HP Compaq NX6320 ครับ
ผมก็ได้อุปกรณ์ครบแล้ว เกือบลืมตามด้วย Switch 24 Port 3com

ตอบโจทย์ข้อที่ 2 เรื่อง Network ผมทำการทดสอบโดยการใช้แบบไม่ออกเน็ตก่อนครับไม่ทราบว่าแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ
ต่อ Notebook 20 เครื่องผ่าน Switch ทั้งหมด แล้วนำ Switch ต่อเข้ากับ Server ด้วย  หลักการคิดผมจะใช้ การ์ด Onboard ในการต่อเน็ตผ่าน โมเด็ม ส่วน การ์ดอีกใบผมจะทำการ Config เพื่อใช้แจก IP ให้กับ วง Lan

hurukawa

• Newbie
  • *
Re: ร่วมทดสอบ Ubuntu 10.04 Server กับ CloneZilla
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011, 07:31:01 »
ตอบโจทย์ข้อที่ 3 การติดตั้ง Server และการ Config ให้ Server ทำงานได้ตอนนี้ผมได้เริ่มทำการติดตั้งแล้วและก็ประสบปัญหา

ผมได้ทำการติดตั้ง โดยอ้างอิงจากคู่มือของ Hadyai Internet นะครับอันนี้ต้องขอบพระคุณเป็นอย่างสูงที่เอื้อเฟื้อความรู้
ปล.ผมไม่ได้ใช้ DVD ของทางเว็บ ผมได้ทำการโหลด Ubuntu Server 10.04 จากเว็บหลักแล้วทำการ Write CD เองนะครับ ก็ลงปกติตามคู่มืออีกเว็บนึงครับผม http://geekyprojects.com/ อันนี้ผมก็อ่านมาคร่าวๆ ครับ(เพราะไม่เก่ง Eng)แต่ก็พอเข้าใจนิดหน่อย แต่ที่ผม ส่งสัยบางตัวอย่างกับทาง Hadyai Internet ได้บอกในส่วนท้ายนะครับว่าให้ทำการัน
/etc/init.d/tablenat.sh   
/etc/init.d/tableroute.sh   
/etc/init.d/firewall.sh
สามบรรทัดนี้ผมยังงงนิดนึงนะครับเพราะว่า ผมไม่เข้าใจหลักการรัน(จะบอกว่าโง่ก็คงใช่นะครับ)
จะให้รันโดยพิมพ์คำสั่งอะไร(อันนี้ถามแบบโง่ๆเลยครับเพราะเพิ่งจับวันแรกไม่รู้จริง)

สมมุตินะครับว่าถ้าหากรันแล้ว สามารถตรวจสอบด้วยวิธีการใดบ้างว่าเครื่อง Server ทำงานแล้วและพร้อมใช้งานแล้ว
วันนี้ขอจบแค่นี้ก่อนและกันนะครับอีกข้อเด่วผมมาต่อ เพราะยังติดข้อนี้อยู่ครับไม่ผ่าน

ปล.ผมอยากได้คอนเซ็ปคร่าวๆในการทำงานนะครับอันนี้ถามแบบโง่ๆอีกเช่นเคย
การ์ดแลน ใบที่ เพิ่มเข้ามา(ไม่ใช่ออนบอร์ด)เซ็ตให้แจกไอพีต้อง config ยังไงบ้างครับ
รบกวนชี้แจงหน่อยนะครับหรือแนะนำก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

-nusz-

• บุคคลทั่วไป
Re: ร่วมทดสอบ Ubuntu 10.04 Server กับ CloneZilla
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011, 08:13:22 »
ไม่ใช่ทีมงานนะครับ แต่ อยากถามว่า ที่ถามหรือที่กำลังทำทราบหรือยังครับว่า Server CloneZilla เอาใว้ทำอะไร

hurukawa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011, 16:04:26 »
อันนี้พอทราบคร่าวๆครับว่า ใช้ในการ Clone HD เพื่อนำไปใช้ หรือถ้าเปลี่ยบเทียบกับการ Ghost ก็คือ การ Ghost ผ่าน Network ครับผม ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

Examiner

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011, 08:29:39 »
CloneZilla ในคู่มือ ใช้ Ubuntu 8.10 รวมกับสคริป Mutiwan ของ Hadyai Internet

ซึ่งใช้งาน Mutiwan กันอยู่ก่อนแล้ว จึงมีการ์ดแลน มากกว่า 1 ใบ จ่ายวงแลน ที่เหลือ ใช้ต่อออกเน็ต

/etc/init.d/tablenat.sh  
/etc/init.d/tableroute.sh  
/etc/init.d/firewall.sh        คำสั่งเหล่านี้ คืนค่าของ สคริป Mutiwan ที่ใช้ออกเน็ต

และอาจใช้ไม่ได้กับ Ubuntu Server 10.04 เนื่องจาก อาจไม่ตรงตำเหน่งกัน ต้องดูว่า มีอยู่ไหม

วิธีตรวจสอบการทำงานของ Server เบื้องต้น   http://www.hadyaiinternet.com/index.php?topic=140.msg367#msg367

เมื่อ Ubuntu Server 10.04 ที่ทำ จ่ายเน็ต ให้เครื่องลูก ในวงแลนได้แล้ว ก็เริ่มติดตั้ง CloneZilla

เพราะ ตอนติดตั้ง CloneZilla ต้องออกเน็ตได้  ต้องดาว์นโหลดได้ ( หรือผ่านจากวงแลนที่ออกเน็ตได้ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม 2011, 08:58:11 โดย Examiner »