ข่าว: ข่าวประกาศ

• 18 พฤษภาคม 2024, 10:34:22

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ WinSCP เข้าไปแก้ไขหรือเพิ่ม dir ใน Sever Ubuntu 9.04 Server ไม่ได้เลย  (อ่าน 15239 ครั้ง)

thaiman98

• Newbie
  • *
เป็นเพราะอะไร ทำนองห้ามสร้างหรือ copy file ทับเหมือนป้องกัน ทั้ง แบบนี้ทำการปลดล๊อคที่ตัวไหน และใช้คำสั่งอะไรครับ...ตอนแรกลงไปแล้วทำได้ พอล้าง hdd แล้วลงใหม่ ทำไม่ได้ งง แนะนำด้วยครับ ของคุณล่วงหน้าครับ

Man_Utd007

• Customer Lv.1
  • Sr. Member
เข้าไปใหนฐานะ อะไร user หรือ root
ถ้า root ก็ทำใน commandline ง่ายกว่ากันเยอะครับ
ความรู้ ไม่ค้นหา ไม่มีวันเจอ

T@NR@K

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Hero Member
  • ทุกอย่างย่อมมีเหตุและผล
    • MSN Messenger - tonrak_ms@hotmail.com
    • TONRAK Networks : เปิดร้านเน็ต เปิดร้านเกมส์ เปิดร้านอินเตอร์เน็ต ระบบ network ระบบ no hdd
• User root@ สามารถแก้ไขไฟล์ได้ทุกอย่างครับ
• แต่ถ้าเป็น user@ ก็ต้องปรับ permission ให้ user@ สามารถแก้ไข้ได้ครับ
• เช่น root@local # chmod 777 -R /home/user เป็นต้นครับ

mahachai

• บุคคลทั่วไป
ใช้ Webmin ในการกำหนดสิทธ์แล้วกัน ง่ายดี

ถ้าจะ..แก้ไขไฟล์ ใน Webmin ก็ใช้..ปุ่ม Edit..กับไฟล์นั้นเลย โดย..ไม่ต้อง..แก้ไขสิทธิ์

https://< IP Server >:10000

ใน  Webmin เมื่อเข้า File Manager แล้วไม่ได้ ขาด Java  ดาว์นโหลดได้ ที่ นี่ ..      javadl.sun.com

เปลี่ยนจาก ยูส root เป็น ยูสเรา ที่ใช้ล๊อคอิน Server  ก็จะไปแก้ไข หรือกำหนดสิทธ์ ที่ WinSCP ได้
หรือกำหนดตรงนี้ เปลี่ยนแปลงสิทธิ์ เพิ่มเติมได้ จากติ๊กถูกหน้าข้อ
คราวนี้ ทั้งใน WinSCP และ PuTTY ก็สบาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม 2010, 11:26:39 โดย mahachai »

thaiman98

• Newbie
  • *
ดาวน์โหลดได้ที่ไหนครับ webmin และโปรแกรมตัวนี้ลงที่เครื่อง windows หรือ ที่เครื่อง ubuntu server ครับ

thaiman98

• Newbie
  • *
ดาวน์โหลดมาแล้วครับ webmin แต่ขอวิธีการติดตั้งหน่อยครับ เพราะเป็นไฟร์ชื่อว่า...webmin.1441.tar.gz

Man_Utd007

• Customer Lv.1
  • Sr. Member
ความรู้ ไม่ค้นหา ไม่มีวันเจอ

thaiman98

• Newbie
  • *
 ;D น้ำใจง่ามแต้ๆ เข้าไปดูวิธีทำแล้วคร๊าบบบ

thaiman98

• Newbie
  • *
สงสัยอีก...พอเข้าไปอ่านเห็นบอกว่าติดตั้ง webmin แล้วโดน hack เยอะ เลยมาถามต่อว่า...คำสั่งในการถอนการติดตั้ง...ใช้คำสั่งอะไรครับ

PoR

• Administrator
    • www.hadyaiinternet.com
สงสัยอีก...พอเข้าไปอ่านเห็นบอกว่าติดตั้ง webmin แล้วโดน hack เยอะ เลยมาถามต่อว่า...คำสั่งในการถอนการติดตั้ง...ใช้คำสั่งอะไรครับ

อาจารย์  google ช่วยคุณได้ทุกเรื่องนะครับขอเพียงขยันหาหน่อย ::) ::)
Hadyaiinternet R&D LAB ยินดีให้บริการทุกท่าน
Call center โทร 084-9695561
E-mail:por_pk@hotmail.com

mahachai

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม 2010, 00:43:59 โดย mahachai »

T@NR@K

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • ทุกอย่างย่อมมีเหตุและผล
    • MSN Messenger - tonrak_ms@hotmail.com
    • TONRAK Networks : เปิดร้านเน็ต เปิดร้านเกมส์ เปิดร้านอินเตอร์เน็ต ระบบ network ระบบ no hdd
:o Webmin ภาษาไทย มีระบบ อุโมง http ด้วยครับท่านพี่มหาชัย
• ผมว่าใช้ภาษาอังกฤษเข้าใจง่ายกว่านะครับ  :D :D :D

mahachai

;D      คุณ google เขาแปลให้  อันไหนงง  กลับไปภาษาเขา