ข่าว: ข่าวประกาศ

• 28 พฤษภาคม 2024, 02:09:50

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม ubuntu server 7.10 ติดตั้งแล้วมีปัญหาเยอะจัง  (อ่าน 11494 ครั้ง)

pphat21

• Customer Lv.1
  • Jr. Member
เดี๋ยวก็มีปัญหาที่เกมส์ออนไลน์กระตุกเป็นช่วงๆ (Cable ฯลฯ)
เดี๋ยวก็เกมส์ Audition เข้าใช้งานไม่ได้ขึ้น "ไม่สามารถเชื่อมต่อกับเซิร์ฟเวอร์ได้"
ไหนบอกว่า Ubuntu Server เสถียรกว่า Clarkconnect ครับ
ทำยังไงถึงจะให้มันเสถียรครับ

pphat21

• Customer Lv.1
Re: ทำไม ubuntu server 7.10 ติดตั้งแล้วมีปัญหาเยอะจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2008, 16:30:40 »
ที่ผมพูดอย่างงี้เพราะว่า ผมติดตั้ง Ubuntu แล้วเกมส์ออนไลน์กระตุกเป็นช่วงๆ และบางเกมส์ใช้งานไม่ได้ แต่ถ้าติดตั้ง Clarkconnect เกมส์ออนไลน์ไม่กระตุกเลย

ยังไงก็ช่วยหน่อยนะครับว่าต้องแก้ไขยังไง (สั่งมาเสียเงินไปแล้วตั้ง สามพันบาท)

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: ทำไม ubuntu server 7.10 ติดตั้งแล้วมีปัญหาเยอะจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2008, 20:47:59 »
การติดตั้งอาจจะยังยากอยู่สำหรับ Version Script อาจจะทำให้มีบางขั้นตอนที่ผิดพลาดไป

โดยเฉพาะขั้นตอนในเรื่องของการ compile iptables ทำให้เกิดปัญหาบางอย่างขึ้นมาได้

แต่ก็ยินดีรับฟังปัญหาที่เกิดขึ้น ต่าง ๆ ในแต่ละแบบ เพื่อนำไปพัฒนาแก้ไขปัญหาใน Version ต่อไป

การแก้ไขปัญหาเบื้องต้น ให้ทำตาม Link นี้นะครับ

http://www.hadyaiinternet.com/index.php?topic=140.0

โดยเฉพาะปัญหาที่เกิดขึ้นบ่อย ในเรื่องของ Frox , Squid และ DNS ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2008, 20:52:58 โดย admin »
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

LKG43

• Customer Lv.4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2008, 03:52:30 »
ผมเห็นด้วยครับที่มีปัญหาจุกจิก แต่ก้อเข้าใจครับว่าเกิดจากหลายๆตัวแปรครับครับ  บางครังที่มีปัญหาก้ออดรำคาญไม่ได้เช่นกัน แต่ก้อดีใจครับที่ทีมsupport ไม่หนีหาย ก้อทำให้สบายใจได้เยอะ  ยังไงก้ออยากใช้ยืนยันว่า ubuntu ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

KippO

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2008, 10:04:38 »
ถามว่าจุกจิกไหม จุกจิกแน่ สำหรับคนไม่ถนัด Command แบบนี้ ขนาดผมเล่นดอสมา มาเจอ linux ยังงงๆ แต่ Doc ของที่นี่ดีพอสมควร บางทีผมต้องมาพลิกๆดู อ่อเออตรงนั้นตรงนี้ แต่ด้วยความไม่เคยชิน แล้วมีลูกค้าอยู่ เลยไม่กล้าที่จะ Reboot server ไป

ก็เลยเสิจๆดูบ้างว่าเออ Reload ตรงนี้ทำงัย ให้คอนฟิคมันรันใหม่โดยไม่ต้องรีสต๊าด ผมถึงว่าเวอร์แรก ผมเล่นดูได้อะไรเยอะมากๆๆ

แต่ก็นะครับ พอเปิดร้านมาดันเจอเด็กมาไซโค เค้ามาเป็นคนเฝ้าร้าน ซึ่งผมไม่ใช่เจ้าของร้านหรอกครับ ผมเป็นแค่คนวางระบบ กับ technician ประจำร้านเท่านั้นเอง แล้วแบบโดนเด็กร้านเน็ทที่อื่นมาทำงานแล้วมาแรงๆ ผมอึ้งๆ ปวดหัวเลย อยากเลิกทำจริงๆ(มีสองร้านคนละแห่งแต่ใกล้ๆกันครับ)

เพราะเค้าคอมเพลนผมตลอด ว่าทำไมเครื่องนู่นเครื่องนี้ เป็นแบบนี้ คือนะ ถ้าผมไม่สนิทกับเจ้าของจริงๆผมคงทิ้งไปแล้ว ก็สเปคผมเล่น Battlefield2024 ได้สบาย เค้ามาเล่นแรค (ตอนยังไม่แยกเส้น) เค้าก็บอกสเปคพี่สู่เค้าไม่ไหวหรอกงั้นงี้งู้น
แบบเจอแล้วเซ็ง ไม่รู้เค้าไม่รู้จักดู Properties หรืองัย(สงสัยยังแยกประเภทการแลคไม่ออกว่าแลคที่เส้นหรืออืดที่เครื่อง Client กันแน่)

แล้วพี่ผมก็เอามาทำงาน ปรากฏว่าเค้าก็บ่นว่าเครื่องแม่ช้า(ผมก็งงเครื่องไหนวะเครื่องแม่ เพราะระบบมี Server gateway และ Server Service ) ผมก้บอกว่าเออดูดิ Process ไหนไม่จำเป็นก็ปิดไปดิ มีอยู่วันนึงผมก็นั่งจับพอร์ตเกม Ace online อยู่ เค้าก็ถามแบบบัฟอีกว่าทำไรเหรอ  อ่อ ง่ายๆสบายๆ

เห้อ การเป็นคุยนอกเรื่องซะนี่ แต่รอเวอร์ Webinterface อยู่ครับ บางทีผมก็ user error เองด้วย แต่ใจร้อนส่ง pm ไปหาคุณกุ้งเพราะงานมันเข้ามาที่ผมคนเดียว แต่แก้ได้ก็สบายใจดีครับ ตอนนี้อยากทำสติ๊กเกอร์ Powered By Ubuntu แปะหน้าร้านซะแล้ว 55555 ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2008, 10:07:07 โดย KippO »

admin

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2008, 13:18:51 »
ก็ดีใจครับ มีผู้สนใจหลายคน

เริ่มต้นการพัฒนาโปรแกรมนี้ ก็เริ่มจาก เมื่อก่อน ผมทำเป็น Sub ISP ให้บริการอินเตอร์เน็ต แบบ Leased Line และแบบ G.SHDSL ให้กับลูกค้า และทำระบบแยกเน็ต แยกเกมส์ เป็นบริการเสริมให้กับลูกค้าร้านอินเตอร์เน็ต เริ่มแรกเลย ใช้ ClarkConnect ทำระบบ MultiWAN ให้กับลูกค้า แรก ๆ 5 เครื่อง 10 เครื่อง ก็ยังพอแก้ปัญหาแต่ละวันได้ ให้ลูกค้าแต่ละราย แต่พอลูกค้าเยอะขึ้น 30-40 เครื่อง ผมก็เริ่มจะปวดหัวกับตัว ClarkConnect เนื่องจากมีปัญหาบางอย่าง ที่แก้ไม่ตก และแก้ไม่ได้ซะที  โดยเฉพาะเรื่องของ  Squid Proxy  ที่ชอบมีปัญหา และเรื่องของการ Connect ที่ติดบ้างไม่ติดบ้าง และการสลับสายที่บ้างครั้งก็เอ๋อ ๆ offline ไปเฉย ๆ โดยไม่รู้สาเหตุ ต้อง reboot ใหม่  เพราะจะตอบลูกค้าว่าให้ reboot server ใหม่แล้วหาย มันก็ไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ต้นเหตุอย่างแท้จริง

ผมก็เลยได้ศึกษาตัว ClarkConnect อย่างจริงจัง โดยศึกษาการทำงานของ ClarkConnect แต่ละขั้นตอน โครงสร้างต่าง ๆ และการทำงานต่าง ๆ ของตัว ClarkConnect จนรู้ถึงหลักการทำงานของ ClarkConnect ระดับนึง ก็พยายามจะแก้ตัวโปรแกรมใน ClarkConnect เพื่อให้มันทำงานได้นิ่งขึ้น สเถียรขึ้น แต่ก็ไม่เป็นผล เนื่องจากตัว ClarkConnect มีหลายสิ่งหลายอย่างที่ไม่จำเป็นรวมอยู่ด้วย ผมเลยตัดสินใจ ทำ Ubuntu ให้มีความสามารถเหมือน ClarkConnect ดีกว่า ระยะแรก ๆ ก็ทดลองติดตั้ง Ubuntu ให้กับบางร้าน ทดสอบเทียบกับร้านที่ลง ClarkConnect ผมก็เลยทยอยเปลี่ยนจาก ClarkConnect มาเป็น Ubuntu ก็รู้สึกว่ามันนิ่งและเสถียรขึ้น ปัญหาจุกจิกที่ต้อง restart เครื่องน้อยลง

หลังจากนั้นก็มีผู้สนใจ อยากศึกษา Ubuntu กันมากขึ้น ผมก็คิดว่า ในขณะนั้น การติดตั้ง Ubuntu ค่อนข้างยากมาก เพราะต้องเริ่มตั้งแต่ ติดตั้ง Server  ทำการ Patch Kernel และก็ต้องทำการปรับ config ต่าง ๆ  ก็เลยได้ทำเป็นตัว Script เพื่อให้ง่ายต่อการใช้งาน พยายามรวบรวมขั้นตอนต่าง ๆ ให้น้อยที่สุด

เพราะความต้องการของแต่ละร้าน ส่วนมากแล้ว ต้องการจะทำเองได้ และสามารถแก้ปัญหาเองได้ นั่นคือสิ่งที่ทุกคนต้องการ

ไม่ต้องเกรงใจที่จะสอบถามปัญหาที่เกิดขึ้นนะครับ เพราะปัญหาต่าง ๆ นั้น อาจจะเกิดขึ้นกับคนอื่นได้เช่นกัน
และการแจ้งปัญหานั้น จะเป็นส่วนช่วยในการพัฒนาโปรแกรมให้ดีขึ้น ยกตัวอย่างเช่น ปัญหาการติดตั้ง iptables ที่เกิด error นั้น  ผมก็สามารถนำมาปรับปรุงในเรื่องของการติดตั้ง โดยไม่ต้องต่อ Internet ก็สามารถทำให้ลดตัวแปรปัญหาลงได้

ตอนนี้ผมก็พัฒนาตัว WebInterface อยู่ ผมเองก็ไม่ถนัดด้านเีขียนเวปเท่าไหร่ แต่ก็มีทีมงานช่วยในเรื่องการทำเวป ซึ่งจะทำให้การ Config และการ Monitor เพื่อจะแก้ไขปัญหา ได้ง่ายขึ้น  อาจจะช้าหน่อย เพราะว่ารายละเอียดค่อนข้างเยอะ

ทางทีมงานก็ยินดี พัฒนาตัวโปรแกรม เพื่อให้ตรงกับความต้องการมากทีุ่สุด

และรายละเอียดปลีกย่อย เช่นเรื่องของการติดตั้ง รูปแบบ Package และเอกสารคู่มือ ก็จะพัฒนาให้มีมาตรฐานมากยิ่งขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2008, 13:22:29 โดย admin »
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>