ข่าว: ข่าวประกาศ

• 24 พฤษภาคม 2024, 00:46:44

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการต่อ Raid 0 ลูกเขียนเพื่อลง Windows และเกมส์  (อ่าน 11967 ครั้ง)

pemei1234567

• Newbie
  • *
เนื่องจากปัจจุบันใช้ SSD 160 G เป็นลูกเขียนอยู่ครับ เป็น  1 image แต่หลาย Spec
แต่มี SSD 80 G เหลืออีกลูก เลยอยากต่อ Raid ที่ลูก Read เพื่อเพิ่มความจุ แต่ไท่ทราบวิธีการจัดการครับ
จึงเรียนมาถามทางทีมงานครับ

patongko01

• Customer Lv.4
  • Hero Member
    • bulk flash drives cheap
Re: วิธีการต่อ Raid 0 ลูกเขียนเพื่อลง Windows และเกมส์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 กันยายน 2010, 00:32:24 »
เป็นลูกค้าที่นี้หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ เอาดาวมาเลยครับผม

ถ้าไม่ใช่ ใช้ระบบอะไรอยู่คับ จะได้ช่วยแนะนำครับ
http://www.facebook.com/OVOCAFE  -บอกมาจากfb ลด5 บาททุกเมนูครับ
แวะมาเชิญชิม กาแฟสดรสเข้ม ย่านดินแดงได้เลยครับ
แลกลิ้งกันนะครับ ฝากหน้า pageได้เลยครับ

• Newbie
  • *
Re: วิธีการต่อ Raid 0 ลูกเขียนเพื่อลง Windows และเกมส์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 กันยายน 2010, 02:37:54 »
ไม่ใช่ลูกค้าครับ แต่จะขอคำปรึกษาตอนนี้ใช้ Ubantu 9.10 ครับ ลูกเขียนต่อ Raid 0 โดย mdadm ใช้ ES.2 3 ลูก
ลูกอ่าน SSD 160 G Intel ต้องการเพิ่มความจุครับ SSD 80 G แต่ไม่ทราบวิธี ที่ว่าจะทำคือ ทำ Raid ใน Software M/B
แล้วใช้ Ghost32 ตอนนี้ยังมืดอยู่ครับ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

patongko01

• Customer Lv.4
    • bulk flash drives cheap
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 กันยายน 2010, 05:42:54 »
เดียวรอคนรู้นะครับ

ไม่เคยทำแฮะ แบบนี้
http://www.facebook.com/OVOCAFE  -บอกมาจากfb ลด5 บาททุกเมนูครับ
แวะมาเชิญชิม กาแฟสดรสเข้ม ย่านดินแดงได้เลยครับ
แลกลิ้งกันนะครับ ฝากหน้า pageได้เลยครับ

admin

• Administrator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 กันยายน 2010, 06:07:41 »
ตัว mdadm ก็สามารถ RAID  80 + 160 ได้ครับ จะได้ความจุเป็น 240 GB เอง วิธีการก็เหมือนกับการ RAID

ES.2  3 ลูกนั่นแหละครับ แล้วก็ใช้ dd สร้าง file ขึ้นมา แล้วก็ใช้ ghost32  up image ทั้งหมดไปใส่ใน file ที่สร้างขึ้น

หรือจะ up ลง device raid 240GB เลยก็ได้ แล้วแต่ถนัด

<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

mahachai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 กันยายน 2010, 17:32:23 »
// หรือจะ up ลง device raid 240GB เลยก็ได้ //

แล้วต่างกันอย่างไร กับแบบ ที่ เป็น COW . เช่น เรื่อง ความเร็ว ( แบบ up ลง device raid ต้องมี COW. หรือไม่ )

ผมเข้าใจเองว่า แบบ COW . คืออ่าน จาก HDD. ที่เป็น IMAGE. แล้ว นำไป อ่าน - เขียน ที่ COW

ขอความ กระจ่าง ด้วยครับ    ....   ขอบคุณ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กันยายน 2010, 17:39:55 โดย mankpp »

Jiggaro

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 กันยายน 2010, 19:34:00 »
// หรือจะ up ลง device raid 240GB เลยก็ได้ //

แล้วต่างกันอย่างไร กับแบบ ที่ เป็น COW . เช่น เรื่อง ความเร็ว ( แบบ up ลง device raid ต้องมี COW. หรือไม่ )

ผมเข้าใจเองว่า แบบ COW . คืออ่าน จาก HDD. ที่เป็น IMAGE. แล้ว นำไป อ่าน - เขียน ที่ COW

ขอความ กระจ่าง ด้วยครับ    ....   ขอบคุณ ครับ

แชร์แล้วกัน

ที่พี่กุ้งพูดถึงคือการแชร์ในลักษณะ 2แบบ คือ
แบบที่ 1 dd  สร้างไฟล์  เป็นการแชร์แบบ อิมเมจ  กับ อีกแบบคือ แชร์แบบ hdd raid
ทั้งลูก 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 กันยายน 2010, 05:31:57 »
ทำแบบบ้านบ้านแบบนี้ได้ไหมครับ
ผมถอดลูก sda ~ sdd ออก (เป็น ลูก OS Linux กับ write ที่ SATA1~4)
ต่อ hdd SSD 2 ลูกที่ SATA 5~6 ทำ Raid 0 จาก sofeware M/B
จากนั้นต่อ SATA1 เป็น hdd ต้นฉบับ Boot Ghost 32 จาก cd rom ทำการ Ghost ลง SSD ที่ต่อ Raid
จากนั้นต่อ sda ~ sdd คืน
ไม่ทราบว่าวิธีนี้จะได้ผลไหมครับ