ข่าว: ข่าวประกาศ

• 19 พฤษภาคม 2024, 01:19:22

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอสเปคเครื่อง client หน่อยครับ AMD  (อ่าน 9732 ครั้ง)

visa

• Customer Lv.4
  • Jr. Member
รบกวนขอสเปคเครื่อง client หน่อยครับ AMD
« เมื่อ: 02 มีนาคม 2010, 20:20:05 »
จะทำ nohdd อ่ะครับไม่ทราบว่า สเปค AMD ได้เหรือเปล่า (เครื่องclient)
แล้วต้องใช้บอร์ดแบบไหนบ้างครับ

ขอสเปคหน่อยครับ cpu + บอร์ด +vga (ออนบอร์ดไหวป่าวครับ)

mahachai

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนขอสเปคเครื่อง client หน่อยครับ AMD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 05:09:26 »
ขอตอบ ตามที่ผมใช้อยู่ นะครับ

CPU ....   AMD  หรือ INTEL  .. ได้หมด .. ความเร็ว ก็ ตามที่ต้องใช้ ( เกมส์ รุ่นใหม่ ๆ )
RAM ...   ควรมีสัก 2 GB. จะดีกว่า
VGA ...   ออนบอร์ด หรือแยก ก็ตามที่ต้องใช้ .. ได้หมด ..
LAN Card ... ออนบอร์ด ที่เป็น LAN Card Gigabit ( 100/1000 ) .. ได้หมด ..  (ถ้าไม่เก่ามาก บูทได้หมด )

หลายสเปค ในต้นแบบเดียวกัน ก็ทำได้เกือบหมด เป็นส่วนใหญ่ ที่ไม่ได้ก็ LAN Card 10/100 ที่มาใช้ร่วมกับพวก /1000

หลายสเปค ในต้นแบบเดียวกัน  ที่ทำแล้วใช้ได้แน่ ๆ
               AMD ......  Asrock    N68PV - GS  VGA ออนบอร์ด
                              Asrock    N68PV - GS   VGA GF9500GT
                              ECS        8200A    VGA ออนบอร์ด
                              ECS        8200A    VGA GF9500GT
                              Asus       M2A           VGA ATI ออนบอร์ด
             INTEL ......  Asus      P5PL2        VGA GT7300

P5PL2 และ M2A  จะไม่เหมือนเขาเลยทั้ง  Driver LAN  , Driver VGA  และ   ChipSet  แต่ใช้ร่วมกับเขาได้ ลื่นด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2010, 07:50:18 โดย mahachai »

KippO

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
Re: รบกวนขอสเปคเครื่อง client หน่อยครับ AMD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 08:38:54 »
ที่ร้านใช้ ASRock A785GM-LE/128M ครับ ทำ noHDD ได้ ออนบอร์ด เป็นแลน Realtek 8111 ผมใช้อยู่ยี่สิบกว่าเครื่อง อ้อแต่ว่าบอร์ดนี้เป็น DDR2 นะ พอดีตอนนั้นไปซื้อแล้วรุ่น DDR3 หมด

ส่วนลอทใหม่ผมเพิ่มจะเพิ่มอีก 16 ครับ ทำเป็นเน้นเล่นเน็ทเล่นกล้อง เลยได้รุ่น ASRock M3A785GM-LE/128M เข้าใจว่าน่าจะทำได้นะ เพราะมันต่างกันแค่ตรงที่ว่า M3 นำหน้าเนี่ยมันเป็นรุ่น DDR3 ครับ ของดันมาพอดี

แล้วก็บอร์ดสองรุ่นนี้มีออนบอร์ดเป็น AMD/ATi Radeon 4200 Series นะ ส่วนตัวยังไม่ได้ลองออนบอร์ดครับ ผมใช้การ์ดจอ 4770 (เซ็ท DDR2) ส่วนอันใหม่จะให้ใช้ออนบอร์ดไปเลย เห็นในสมาคมร้านเน็ทเค้าก็เชียร์ออนบอร์ดตัวนี้นะครับ เห็นว่าเล่นเกมออนไลน์ได้สบายๆอยู่ (เกมปัจจุบันนะไม่นับฮาร์ดคอร์มาก อิอิ)  8) ส่วน CPU ใช้ X2-240 ก็ได้แรม 2GB ส่วนความเร็วขึ้นอยู่กับคุณประเมินความเหมาะสมเองแล้วละ

visa

• Customer Lv.4
  • Jr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 01:04:50 »
ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากครับผม

Jiggaro

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 03:31:52 »
ที่ร้านใช้ ASRock A785GM-LE/128M ครับ ทำ noHDD ได้ ออนบอร์ด เป็นแลน Realtek 8111 ผมใช้อยู่ยี่สิบกว่าเครื่อง อ้อแต่ว่าบอร์ดนี้เป็น DDR2 นะ พอดีตอนนั้นไปซื้อแล้วรุ่น DDR3 หมด

ส่วนลอทใหม่ผมเพิ่มจะเพิ่มอีก 16 ครับ ทำเป็นเน้นเล่นเน็ทเล่นกล้อง เลยได้รุ่น ASRock M3A785GM-LE/128M เข้าใจว่าน่าจะทำได้นะ เพราะมันต่างกันแค่ตรงที่ว่า M3 นำหน้าเนี่ยมันเป็นรุ่น DDR3 ครับ ของดันมาพอดี

แล้วก็บอร์ดสองรุ่นนี้มีออนบอร์ดเป็น AMD/ATi Radeon 4200 Series นะ ส่วนตัวยังไม่ได้ลองออนบอร์ดครับ ผมใช้การ์ดจอ 4770 (เซ็ท DDR2) ส่วนอันใหม่จะให้ใช้ออนบอร์ดไปเลย เห็นในสมาคมร้านเน็ทเค้าก็เชียร์ออนบอร์ดตัวนี้นะครับ เห็นว่าเล่นเกมออนไลน์ได้สบายๆอยู่ (เกมปัจจุบันนะไม่นับฮาร์ดคอร์มาก อิอิ)  8) ส่วน CPU ใช้ X2-240 ก็ได้แรม 2GB ส่วนความเร็วขึ้นอยู่กับคุณประเมินความเหมาะสมเองแล้วละ

ท่าน kippo  อยากทราบ spec server ด้วยอ่ะครับ แล้วถ้าไม่รบกวนจับ hdtune ที่เครื่องลูก
ให้ดูมั่งได้มั้ยครับ
เอ่ออีกนิด ถ้าได้ตัว m3a มาแล้วลองช่วยมาบอกความแตกต่างระหว่าง ตัว a785 ให้หน่อยนะครับ
ว่าการใช้งานจริงต่างกับตัวแรกมากน้อยแค่ไหน