ข่าว: ข่าวประกาศ

• 19 พฤษภาคม 2024, 13:00:26

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหา เวลา Clone Zilla เน็ตจะแลคถึงหลุดไปเลย  (อ่าน 29618 ครั้ง)

abiz

• บุคคลทั่วไป
มีปัญหา เวลา Clone Zilla เน็ตจะแลคถึงหลุดไปเลย
« เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2009, 06:51:04 »
ปัญหามันอยู่ตรงการโคลนแบบ Multicast ครับ
ถ้าแบบ Unicast ความเร็วในการโคลนจะอยู่ประมาณ 900 - 1200 MB/min

แต่ถ้าเป็นแบบ Multicast เอาแบบแค่ 2 เครื่อง ความเร็วจะอยู่ประมาณ 100 MB/min (ช้ามากประมาณ 10 เท่าแน่ะ)
และสักพักก็จะทำให้เน็ต/เกมส์ แลคมากกกก

* ใช้ DHCP คนละกรุ๊ป กับกรุ๊ปปกติ config ต่าง ๆ แบบคู่มือไม่มีผิดครับป๋มไม่มี Error แต่อย่างใด

abiz

Re: มีปัญหา เวลา Clone Zilla เน็ตจะแลคถึงหลุดไปเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2009, 23:21:45 »
ดัน ๆ ขึ้นไปหน่อย  :'(

kings

• Newbie
  • *
Re: มีปัญหา เวลา Clone Zilla เน็ตจะแลคถึงหลุดไปเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 00:10:11 »
ผมแนะนำ ทำ server Clone Zilla แยกไปเลยดีกว่านะครับ traffice จะได้ไม่ไปกวน ขา lan จนทำให้ ระบบภายในร้านหน่วงนะครับ แล้วก็มีแนวคิดอีกแบบนะครับ ที่เครื่อง server Clone Zilla  ทำ bonding interface เพื่อทำให้ มีช่องทางในการ tranfer ของมูลระหว่าง clone มากขึ้นนะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 00:13:46 โดย kings »

★2@nswεr^^★™`

• Customer Lv.4
  • Hero Member
  • Learning By Doing,,,,
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 00:29:14 »
เป็นเหมือนกันครับ

แหะๆ

multicast แล้วเสียหมดเรย
SmartCafe Z + Intel® SSD 910

หนุ่มพริ้ว

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 00:54:16 »
เลือกให้มันไปใช้ขาอื่นที่ไม่ใช่ eth0 ได้ไหม ถ้าได้ก็เพิ่มการ์ดแลนไปอีกตัวไว้โคลน

abiz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 00:57:37 »
ถ้าแยก Lan card ออกมาอีกหนึ่งใบจะช่วยได้ไหมเอ่ย เช่น

eth0 -------------(gatway)192.168.1.200--------------  Lan (192.168.1.1-30)
                  |
eth1---------
                  |   (eth1-3 เป็น MultiWan)
eth2---------
                  |
eth3---------

eth4-------------------DCHP (192.168.1.201 - 230)------------- Clone Zilla

ตอน Config จะเลือกให้เป็นแบบนี้ได้หรือเปล่าน้อ

koolton

• Customer Lv.1
  • Newbie
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 02:56:38 »
ขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงครับ..ที่ผมว่าวันแลคช้าๆเพราะการใช้การถ่ายโอนข้อมูลมีปริมาณมากครับจากการลองทำดูไฟล์ที่สวิทย์ฮับกระพริบพร้อมกันทำงานพร้อมกันหมด..มันอาจทำให้การจราจรของข้อมูลคับคลั่งติดขัดได้ครับจึงทำให้เกิดปัญหานี้ครับ..ความคิดเห็นผมนะ... ;D ;D

abiz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 03:41:05 »
ประเด็นอยู่ที่ว่า MultiCast จะมีปัญหาครับ ทั้งที่การโหลดจะอยู่ที่เฉลี่ย 100 - 120 MB/min คูณ 2 เครื่อง ก็ ไม่เกิน 300 MB/min 

แต่แบบ Unicast เครื่องเดียว 900 - 1200 MB/min การส่งข้อมูลเยอะกว่ากัน 10 เท่าตัว แต่กลับไม่มีปัญหาใด ๆ ในวงแลน

แค่อยากทราบว่าทำไมการโคลนแบบ Multicast จึงทำให้เกิดปัญหาในวงแลนทำให้อินเตอร์ใช้การได้ไม่ดี แลค ค้าง หลุด
ครับป๋ม

admin

• Administrator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 09:34:41 »
ขึ้นกับประิสิทธิภาพของอุปกรณ์ Network นะครับ โดยเฉพาะ Switch
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

NarOkOnLiNE

• Customer Lv.3
    • MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
    • บล็อกของนายทวีเกียรติ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 15:40:40 »
ในความคิดของผมเกี่ยวกับระบบ Clone Zilla น่าจะใช้ได้ดีกับ VLan ซะมากกว่า ^^
- การทำ MultiCast เหมาะสำหรับการทำทีละหลาย ๆ เครื่อง โดยต้องปิดร้านทำช่วงไม่มีลูกค้านะครับ
- สำหรับ Unicast เหมาะสำหรับการแก้ไขทีละเครื่อง อันนี้ไม่กระทบกระเทือนลูกค้าในร้าน ค่อยๆ ทำไปครับ ^^

ปล. จริงๆแล้ว ผมว่า เอา HDD มาต่อตรงแล้วใช้ Ghost จะเร็วกว่า ซึ่งผมลองทดสอบเปรียบเทียบเวลาได้ดังนี้
- MultiCast 2 เครื่อง ใช้เวลา 24 ชั่วโมง ^^"
- Unicast 1 เครื่อง ใช้เวลา 1 ชั่วโมง อันนี้พอทน
- Ghost 1 เครื่อง ใช้เวลา 20 นาที

ข้อมูล HDD 160G แต่ Ghost ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ ระบบในร้านผมใช้ TP-LINK มีปัญหาเช่นเดียวกันกับหลาย ๆ คน แต่ผมเลือกใช้ Unicast เพราะสะดวกดี ถึงจะนานหน่อยแต่ไม่วุ่นวาย ระบบในร้านผม HUB 24 Port มี 3 จุด เครื่องทั้งหมด 45 เครื่อง ถึงยังไงผมก็ว่าระบบ Clone Zilla สะดวกและง่ายกว่าโปรแกรมอื่นละมั้งเพราะผมขี้เกียจเปิดฝาเครื่อง 555+ ^^
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

rocket

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 16:29:24 »
 มันขึ้นอยู่กับ switch กับสายแลนมากกว่าครับ เหมือนที่ Admin บอก
ใน วง switch 3Com 24 port Gigggbits  Multicast ได้ 1200-1800 MB/min
                                                      Unicast   ได้ 2000 - 3000 Mb/min

วง switch TP-Link 24 port Gigggbits  Multicast  ได้ 120-1200  MB/min ไม่ค่อยแน่นอนได้ ร้อยกว่าๆบ่อยๆ   
                                                      Unicast    ได้ 1000-2000 Mb/min  ประมาณนี้ บางวันได้เยอะบางวันได้น้อยมากๆ

ถ้า Ghost เดี่ยวๆ ก็ประมาณ 2000-3000  MB/Min   ลองกับ Switch 3Com 2226Plus ที่เป็น 24+2 Gigabit  Multicast ก็ไม่วิ่งเหมือนกัน  แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น 3COM  24 Port Gigabit ล้วนๆ  วิ่งกระจายครับ   

อยากขาย switch TP-Link 24 port เป็น Gigabitครับ  ขาย 3000 บาท  มี 2 ตัว ใช้มาประมาณ 5 เดือนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 16:35:56 โดย rocket »

abiz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 21:30:23 »
ชัดเจน ครับ

รอเวลาสักพักว่าจะเปลี่ยนเป็น Switch Gigabits แล้วละครับ

NarOkOnLiNE

• MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
    • บล็อกของนายทวีเกียรติ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 16:40:13 »
สำหรับคนที่กำลังอยากเปลี่ยน switch ใหม่ เมื่อคืนผมได้ลองทำระบบ Clone Zilla ที่ร้านเพื่อนผม 20 เครื่อง switch DLINK 24 PORT 1 ตัว ใช้เวลาการโคลนทั้งหมดแบบ MultiCast = 1 ชั่วโมงเสร็จพร้อมกันทั้ง 20 เครื่อง

ปล. ก็เป็นอีกยี่ห้อหนึ่งที่มาบอกเล่าให้อ่านว่ามันก็พอจะ Ok ยังไงก็ต้องเปรียบเทียบราคาดูหลาย ๆ ยี่ห้อด้วยนะครับ ^^
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

★2@nswεr^^★™`

• Learning By Doing,,,,
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 16:45:45 »
ผมใช้ TP-Link ค้างเติ่ง เหอๆ multicast ไม่เคยเสร็จ
SmartCafe Z + Intel® SSD 910

SAYHINET

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 17:08:28 »
นกขอแนะนำอีกหนึ่งโปรแกรม  Syamntec Ghost  โกสแผ่นแลนได้เหมือนกัน จากที่ทดสอบในร้านของนกเอง 27 เครื่อง ใช้ TP-LINK 24 P ใช้เวลา 1 ชม 10 นาที  และใช้ D-LINK ใช้เวลา 1 ชมนิดๆ ซึ่งก้พอๆกัน และจะ Ghost ตอนใหนก็ได้ ตอนลูกค้าเล่นเต็มร้าน นก ก็ Ghost 10 กว่าเครื่อง ก็ใช้เวลาประมาณ 40 นาที  ลองนำไปใช้ดูนะค่ะเพื่อเป้นอีกหนึ่งทางเลือก ขึ้นตอนก็ไม่ยุ่งอยาก  แค่กด Next  Next Next และก็ Next จบ