ผลงานของ Hadyai Internet R&D LAB > คุยกับทีมวิจัย

เตรียมตัวสำหรับผู้จะเข้าอบรม

(1/8) > >>

admin:
จะเปิดหัวข้อนี้ไว้ สำหรับ ปูพื้นฐาน ผู้ที่จะเข้าอบรม ก่อนที่จะเข้าอบรม

เนื่องจาก เนื้อหาในการอบรมอาจจะยาก ดังนั้น จำเป็นต้องมีพื้นฐาน Ubuntu อยู่บ้างพอสมควร

สำหรับผู้ที่ยังไม่มีพื้นฐาน ให้ติดตามหัวข้อนี้ไว้ จะนำความรู้พื้นฐานการใช้คำสั่ง ต่าง ๆ มาทบทวนให้ก่อนเข้าอบรม

ก่อนอื่น ให้ทำการ download และติดตั้งโปรแกรม  VBOX  ไว้ก่อนนะครับ

โดยสามารถ download ได้ที่

http://download.virtualbox.org/virtualbox/4.1.8/VirtualBox-4.1.8-75467-Win.exe

เตรียมไว้ก่อนนะครับ

admin:
โหลดมาแล้ว ก็ทำการติดตั้งเลยครับ โดยใช้วิธี  Next , Next ๆๆๆ จนเรียบร้อย

ก็จะได้ icon โปรแกรม Oracle VM VirtualBox   เปิดโปรแกรมขึ้นมา แล้วก็ทำการสร้าง

New Virtual Machine ขึ้นมา ชื่อ SmartCafe2012 โดย OS เป็น Ubuntu 64 bit

ตั้งแรมสัก 1G ที่เหลือก็ Next ๆ ๆ ๆ ไป จนได้ Virtual Machine ขึ้นมา

admin:
หลังจากนั้น ทำการติดตั้ง  SmartCafe 2012 เตรียมไว้เลยครับ

เด๋วจะมีแบบฝึกหัด บทต่อๆไป มาให้ศึกษากันก่อนเข้าอบรม

aappjaja33:
 :) :) :) :) :) :)

admin:
สำหรับแบบฝึกหัดแรก ที่ให้ไปคิดเป็นการบ้านกัน

ให้ทำการตรวจเช็คส่วนประกอบของ Server โดยใช้คำสั่ง Linux เบื้องต้น (โดยไม่ต้องเปิดฝาเครื่อง)

1. Server ใช้ M/B รุ่นอะไร

2. Server ใช้ CPU รุ่นอะไร ความเร็วเท่าไหร่ ขนาดกี่ Core

3. Server มี slot สำหรับใส่แรมกี่ช่อง และมีแรมใส่อยู่กี่ช่อง ขนาดแผงละเท่าไหร่

4. Server มี HDD ทั้งหมดกี่ลูก ขนาดเท่าไหร่ ยี่ห้ออะไร S/N อะไรบ้าง

5. Server มี LAN ทั้งหมดกี่ช่อง ใช้ driver อะไร MAC อะไร

ลองศึกษาค้นคว้ากันนะครับ วันศุกร์จะมาแนะแนวทางให้ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version