ข่าว: ข่าวประกาศ

• 05 พฤษภาคม 2024, 03:23:01

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับบอร์ด M4N68T-m V2  (อ่าน 10057 ครั้ง)

tommycmi

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับบอร์ด M4N68T-m V2
« เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 19:14:35 »
รบกวนสอบถามทีมงานดังนี้ครับ
1.SmartCafe Z เวอร์ล่าสุดนี้สามารถทำกับบอร์ด M4N68T-m V2 ที่เป็นชิป Nforce ได้ไหมครับและถ้าทำได้ทำแล้วผ่านเลยคือต้องทำอะไรเพิ่มหรือไม่
2.ตอนนี้ใช้งาน Richtech อยู่อยากทราบว่าหากเปลี่ยนมาใช้ SmartCafe Z จะมีส่วนจัดการระบบเป็นคอมมานไลด์หรือการจัดการง่ายเหมือน Richtech ไหมครับ
3.ตอนนี้ใช้ WD Black 32*2 raid onboard กับ WD Black 64*2 raid onboard พร้อมกับทำ Supper Cache ด้วยใช้งาน 30 เครื่องสบายๆหากเปลี่ยนมาเป็น SmartCafe Z ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ
4.สืบเนื่องจากข้อ 3 ผมมีแรม 16 GB ทำ  Supper Cache ทราบมาว่าฝั่ง Linux ระบบจะจัดการนำแรมส่วนที่เหลือมาทำ Disk Cache โดยอัตโนมัติอยากทราบว่าประสิทธิภาพที่ได้เทียบเท่ากับ Supper Cache ของฝั่ง Windows ไหมครับ
5.สามารถใช้กับ Win 7 64bit ได้ไหมครับ
เนื่องจากได้โทรมาสอบถามทางทีมงานแล้ว 1 ครั้งแต่ถามไม่หมดเลยรบกวนสอบถามอีกครั้งครับ เพราะผมลองฝั่งวินมาหลายตัวแต่มาตายตรง ชิปนี้หมด รบกวนด้วยครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับบอร์ด M4N68T-m V2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 20:09:28 »
รบกวนสอบถามทีมงานดังนี้ครับ
1.SmartCafe Z เวอร์ล่าสุดนี้สามารถทำกับบอร์ด M4N68T-m V2 ที่เป็นชิป Nforce ได้ไหมครับและถ้าทำได้ทำแล้วผ่านเลยคือต้องทำอะไรเพิ่มหรือไม่

ได้ครับ ตัว iscsi รองรับ Nvidia แต่ต้องใช้ driver ให้ตรงกับตัวการ์ด และต้องไม่ติดตั้ง SMBus

2.ตอนนี้ใช้งาน Richtech อยู่อยากทราบว่าหากเปลี่ยนมาใช้ SmartCafe Z จะมีส่วนจัดการระบบเป็นคอมมานไลด์หรือการจัดการง่ายเหมือน Richtech ไหมครับ

มีทั้ง command line และ webbase ผ่าน webmin

3.ตอนนี้ใช้ WD Black 32*2 raid onboard กับ WD Black 64*2 raid onboard พร้อมกับทำ Supper Cache ด้วยใช้งาน 30 เครื่องสบายๆหากเปลี่ยนมาเป็น SmartCafe Z ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ

ใช้ได้ครับ อาจจะต้องเพิ่มสักลูก 1TB ไว้ backup

4.สืบเนื่องจากข้อ 3 ผมมีแรม 16 GB ทำ  Supper Cache ทราบมาว่าฝั่ง Linux ระบบจะจัดการนำแรมส่วนที่เหลือมาทำ Disk Cache โดยอัตโนมัติอยากทราบว่าประสิทธิภาพที่ได้เทียบเท่ากับ Supper Cache ของฝั่ง Windows ไหมครับ

ตัว Linux จัดการให้อัตโนมัติอยู่แล้วครับ

5.สามารถใช้กับ Win 7 64bit ได้ไหมครับ
เนื่องจากได้โทรมาสอบถามทางทีมงานแล้ว 1 ครั้งแต่ถามไม่หมดเลยรบกวนสอบถามอีกครั้งครับ เพราะผมลองฝั่งวินมาหลายตัวแต่มาตายตรง ชิปนี้หมด รบกวนด้วยครับ

ใช้ได้ครับ  ถ้าติดตั้งไม่ได้ตรงไหน ทางทีมงานจะช่วยรีโมตเช็คให้ครับ
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

abiz

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับบอร์ด M4N68T-m V2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 22:45:23 »
M4N68T-M LE V2     แลน    RTL8211CL-VB Gigabit LAN

ของผม  เป็น

N68PV-GS               แลน    RTL8211CL   Giga PHY Realtek

ใช้  Win 7. 64bit.    กับ   SmartCafe Z   ได้  ( ติดตั้ง SMBus แต่ห้ามปรับด้วย iShareDisk )

( ติดตั้ง SMBus แต่ห้ามปรับด้วย iShareDisk )
ติดตั้งยังไงครับ :D
แล้วทำไมถึงต้องห้ามปรับ iShareDisk ครับ

tommycmi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2013, 07:01:07 »
เพิ่มเติมครับ หลังจากที่ได้อ่านๆตามหัวข้อต่างๆในบอร์ดมามีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1.หากทำหลายสเปกต้องแยกอิมเมจหรือไม่ครับ
2.อิมเมจเกมผมสามารถใช้ของเดิมจาก Richtech ได้หรือไม่ หากไม่ได้มีวิธีการอย่างไรบ้างครับนอกจากลงเกมใหม่ทั้งหมด
3.การทำแบบ IScci ที่กล่าวถึงมีวิธีการทำอยู่ในคู่มือแล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2013, 08:56:07 โดย tommycmi »