ข่าว: ข่าวประกาศ

• 18 พฤษภาคม 2024, 12:19:20

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่า เน็ต ตัด ล่าสุด เมื่อไหร่ ใช้คำสั่งอะไรคับ??  (อ่าน 11504 ครั้ง)

BangkapiNet

• Customer Lv.3
  • Newbie
ผมใช้เน็ต สองเส้น

ผมอยากตรวจสอบว่าแต่ละเส้นออนไลน์มากี่ ชั่วโมงแล้ว
หรือ โดนตัดล่าสุด เมื่อไหร่

จะต้องใช้คำสั่งว่าอะไรคับ ในการตรวจสอบ

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำแนะนำ
(o_o)

BangkapiNet

• Newbie
มันยังไม่ใช่นะคับ คุณต้า
ผมลองดูแล้ว
เน็ตผมเพิ่งโดนตัดตอน สี่ทุ่ม 10นาที
ไม่เห็นมีรายงานเลย

50cc

• บุคคลทั่วไป

BangkapiNet

• Newbie
เวลาตรง คับ
ใช้คำสั่ง date ดู เวลาตรงคับ

วันนี้ ใช้คำสั่ง
cat /var/log/messages |grep 'Connect time'
ไม่มีรายการขึ้นมาสักบรรทัด

ลอง more ดู ปรากฎ ว่ามีแต่เหตุการ์ ของวันนี้หมดเลย
วันเก่าไม่มีเลย

ไม่มีคำสั่งไป เช็ค ppp101 ตรงๆหรือคับ ว่า ออนมานานยัง

BangkapiNet

• Newbie
เจอคำตอบแล้วคับ

คำสั่งนี้คับ

โค๊ด:
สายที่หนึ่งต่อเน็ตเมื่อไหร่บ้าง
cat /var/log/messages |grep 'Connect: ppp101'

สายที่สองต่อเน็ตเมื่อไหร่บ้าง
cat /var/log/messages |grep 'Connect: ppp102'

ถูกต้องเปะๆ
ถ้าทำบนหน้าเวปมิน จะขึ้นครบทุกบรรทัดเลย
แต่ถ้า putty เข้าไปทำ จะขึ้นประมาณ 7 บรรทัดสุดท้ายคับ
อันนี้ยัง งงๆ อยู่ทำไมเป็นอย่างนั้น หรือผม su ด้วยหรือเปล่าก็ไม่รู้

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ โดยเฉพาะคุณต้า ขอบคุณมาก

KippO

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
อ่อ คือจะดูแยกด้วยว่าเส้น 1,2,3 ไรงี้

GoodNet

• Newbie
  • *
อ่อ คือจะดูแยกด้วยว่าเส้น 1,2,3 ไรงี้

cat /var/log/messages |grep 'Connect:'

ลองอันนี้
โชว์ เวลา และ ppp แต่ไม่โชว์ ไอพีครับ