ข่าว: ข่าวประกาศ

• 18 พฤษภาคม 2024, 12:59:05

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง smartcafe2010 หน่อยครับ  (อ่าน 14050 ครั้ง)

patthara

• Customer Lv.3
  • Full Member
สอบถามเรื่อง smartcafe2010 หน่อยครับ
« เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 03:25:28 »
พอดีจากที่เคยอ่านมา รู้สึกว่าช่วงนึงมี smartdisk lite ด้วย ไม่ทราบว่าตัวที่อยู่บน smartcafe2010 นี้เป็นตัวเต็มหรือตัว lite ครับ ที่ร้านเป็น 2 ร้าน 65+50 ต่อ fiberoptic เชื่อมกันครับ

อีกข้อสงสัยคือ 1 license ลงได้ 1เครื่อง ถ้าจะทำ smartdisk ด้วย ก็ต้องทำในเครื่องที่จะใช้เป็น gateway ด้วยหรือเปล่าครับ หรือสามารถลง smartcafe 1 และ smartdisk 1 ครับ เพราะถ้าจะให้ทำทีเดียว ในเครื่องเดียวคงไม่ทันการ

พอดีผมใช้ HP Proliant G5 350 ทำ richtech ครับ ไม่ทราบว่าลงได้หรือเปล่าครับ เพราะมันลงไรไม่ได้เลยนอกจาก windows server แต่เคยเห็นลุงปอนด์ว่าลง ubuntu 64bit ได้

ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ cable modem ด้วย ปรากฏว่าคนทำ server ubuntu คนเก่ายังไม่แก้ให้ คุณวัลลภ nan internet ผมเอาเบอร์ผมโทรไป แกก็ไม่รับ ไม่โทรกลับ ต้องให้ลูกน้องโทร ก็ให้รออีก ตอนนี้เลยทำ centOS ใช้แก้ขัดไป แต่ยังทำ script ให้เป๊ะๆไม่ได้หนะครับ

ขอบคณครับ

Dams

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
Re: สอบถามเรื่อง smartcafe2010 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 05:54:09 »
smartcafe 2010 เป็นตัวเต็มครับ ใช้งานได้เต็มที่ กรณี 2 ร้าน ก็ต้องทำการจัดซื้อไป 2 ชุด ส่วนเรื่องของการติดตั้ง gateway ก็ตามแต่สะดวกว่าจะลงแยกหรือรวมกัน

ยกเว้นกรณีทีมงานไปติดตั้งให้ ท่านจะได้ software ไปแค่ 1 ชุดแต่จะสามารถลงได้ทั้ง 2 ร้าน หากนำไปติดตั้งเองก็ตามด้านบนครับ

ตัวเครื่อง hp น่าจะลงได้ไม่มีปัญหาหาอะไรครับ
สอบถามรายละเอียดสินค้า Hardware Software และ support โทร 087-4689266

patthara

Re: สอบถามเรื่อง smartcafe2010 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 06:33:08 »
ตอนนี้ทั้ง2ร้านผม ต่อเป็น lan เดียวกันครับ ลาก optic ใส่ media 100/1000 ใช้ gateway และ Server diskless ร่วมกันครับ ใช้ ip ชุดเดียวกันครับ

คือที่ผมสงสัยคือ ถ้าผมตั้ง 1server gateway 1 server diskless ตั้งทำการซื้อ 2ชุดไหมครับ ไม่ทราบว่าพรุ่งนี้จะติดต่อ+ไปอนเงินสะดวกไหม พอดีตอนนี้เชียงใหม่คนเยอะมาก รถติดสุดๆหนะครับ

PoR

• Administrator
  • Hero Member
    • www.hadyaiinternet.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 15:20:57 »
ตอนนี้ทั้ง2ร้านผม ต่อเป็น lan เดียวกันครับ ลาก optic ใส่ media 100/1000 ใช้ gateway และ Server diskless ร่วมกันครับ ใช้ ip ชุดเดียวกันครับ

คือที่ผมสงสัยคือ ถ้าผมตั้ง 1server gateway 1 server diskless ตั้งทำการซื้อ 2ชุดไหมครับ ไม่ทราบว่าพรุ่งนี้จะติดต่อ+ไปอนเงินสะดวกไหม พอดีตอนนี้เชียงใหม่คนเยอะมาก รถติดสุดๆหนะครับ

ในกรณีที่เป้นร้านเดียวกันสามารถซื้อ1ชุดลงแยกเครื่องได้ครับ โดยระบบจะทำการ lock  user กับ password เอาไว้ให้ update ได้เฉพาะเครื่องที่เป้น แยกเน้ตแยกเกมครับ พรุ่งนี้สามารถติดต่อสั่งซื้อโอนเงินได้เลยครับ ;)
Hadyaiinternet R&D LAB ยินดีให้บริการทุกท่าน
Call center โทร 084-9695561
E-mail:por_pk@hotmail.com

patthara

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 22:42:26 »
พึ่งส่งเพื่อนๆที่มาเที่ยวเชียงใหม่ กลับบ้านครับ เด๊ยวพรึ่งนี้ผมโอนเงินแล้วจะโทรไปแจ้งนะครับ

KippO

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 23:56:17 »

ในกรณีที่เป้นร้านเดียวกันสามารถซื้อ1ชุดลงแยกเครื่องได้ครับ โดยระบบจะทำการ lock  user กับ password เอาไว้ให้ update ได้เฉพาะเครื่องที่เป้น แยกเน้ตแยกเกมครับ พรุ่งนี้สามารถติดต่อสั่งซื้อโอนเงินได้เลยครับ ;)

คำตอบนี้เคลียร์ ซื้อเลยคุ้มแน่นอน  ;D

-nusz-

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 23:46:31 »
พึ่งส่งเพื่อนๆที่มาเที่ยวเชียงใหม่ กลับบ้านครับ เด๊ยวพรึ่งนี้ผมโอนเงินแล้วจะโทรไปแจ้งนะครับ

ตกลงกันให้ชัดเจน ก่อนโอนเงินนะพี่  ;)

patthara

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 00:02:34 »

ตกลงกันให้ชัดเจน ก่อนโอนเงินนะพี่  ;)

โอนไปตะกี้เอง -*- มีไรในกอหญ้าหรือเปล่า -*-

-nusz-

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 02:20:43 »

โอนไปตะกี้เอง -*- มีไรในกอหญ้าหรือเปล่า -*-

มีนิดหน่อยครับ เป็นเรื่องเกี่ยวกับการซื้อสินค้ามาแล้ว ใช้ไม่ได้ตามที่คุยแต่แรกครับ เลยส่งสินค้าคืน และ คืนเงินบางส่วนครับ

ผมก็ไม่อยากให้มันเกิดขึ้นอีกนะครับ อยากให้พี่ กับ ทีมงาน คุยกันดีๆ ก่อน

รายละเอียดลึกๆ ใว้เจอกันค่อยเล่านะครับ

อย่าถือว่าผม ขวางโลกเลยนะครับ อยากให้มองผมเป็นลูกค้าคนหนึ่ง ที่เจอประสบการณ์แย่ๆ เลยมาติ เพื่อให้ เป็นกระจก

สะท้อนให้เห็นอะไรบางอย่างบ้าง ผมคิดว่าหลายๆ คนก็อาจจะมีเรื่องบางเรื่อง คาใจ แต่ก็เกรงใจไม่อยากพูด

admin

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 15:30:19 »
ใช่ครับ ก่อนจะซื้อให้คุยตกลงกันให้เรียบร้อยนะครับ  เพราะว่า Software อาจจะไม่รองรับกับ Hardware บางตัว

หรืออาจจะเข้ากันไม่ได้กับ Software บางตัว ซึ่ง Hardware ที่หลากหลาย อาจจะทำให้ผลของ Software ออกมาไม่เหมือนกัน

ดังนั้นจะเห็นว่า ระยะหลัง ๆ ทางทีมงานหาดใหญ่ อินเตอร์เน็ต จะนำ Hardware ที่ทดสอบแล้วว่าผ่านไม่มีปัญหามาให้ได้เลือกกัน

เพราะเคยเจอปัญหาคือ ไปติดตั้งให้แล้ว Software ไม่เข้ากับ Hardware เลยทำให้ลูกค้าบางรายผิดหวัง เพราะเลือก Hardware

มาแล้ว แต่ไม่เข้ากับ Software เลยทำให้มีความผิดพลาดกันเกิดขึ้น ดังนั้น ต้องคุยกันให้เรียบร้อยก่อนที่จะตัดสินใจนะครับ

อย่างเช่นของคุณ patthara ที่ใช้ Server เป็น HP Proliant G5 350 ผมก็ไม่สามารถรับรอง 100% ได้ว่าลงได้แน่นอน

หรือไม่ แต่ที่เคยลงผ่านจะเป็นรุ่น HP Proliant ML150 G6 ตัวนี้ลงผ่าน ดังนั้น ทางทีมงานจะไม่สามารถรับผิดชอบ ใน

เรื่องของ Hardware ที่ลูกค้าจัดซื้อมาเอง แล้วไ่ม่เข้ากับ Software ได้ ยังไงก็สอบถามกันให้ละเอียดด้วยนะครับ

<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

patthara

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 18:08:54 »
ครับผม เรื่องแบบนี้ผมเข้าใจดีครับ ตอนนี้ผมตั้งใจจะลองใช้ตัวที่เป็น Gateway ก่อนครับ เพราะตอนนี้ที่ร้านใช้ richtech ทั้งร้านอยู่ คงยังไม่สามารถเปลี่ยนมาใช้ Smartdisk ได้ในทันที

แต่ใช้ Richtech มันติดใจเรื่องลิขสิทธิ์หนะครับ อยากจะเคลียร์เรื่องคาใจแบบนี้ และดูราคาที่ทางหาดใหญ่ขายแล้ว ก็นับว่าถูกมากครับ

ส่วนเรื่อง Server นั้น ผมกะว่าจะประกอบใหม่อยู่แล้วครับ พอดีผมมีปัญหากับเรื่อง UPS ของ 350 G5 เพราะมันเอาไม่อยู่เวลาไฟตกแรงๆ คุณกุ้งแนะนำให้ลองดูพวก UPS แบบ trueonline แต่ดูราคาแล้ว คงไม่ไหว ลองเอาของพี่ที่นี่มาลองดู ก็จ่ายได้แต่ได้แปบเดียว อีกทั้งผมยังเป็นห่วงเรื่อง Power Supply ของ G5 ที่ใช้ Power แบบราง (มันมี redundant แต่ไม่ได้ใส่) ถ้าวันไหนมันเสียมาคงจุกแน่

กำลังดูว่า จะใช้ ssd แบบไหน เพราะ board Intel chipset serie3xxx นี่ Slot pci น้อยเหลือเกิน ไหนจะใส่ Lan card, Raid Card, ถ้าใช้ Revo ก็ไปกันใหญ่ ผมชอบ Board serie5xxx มากกว่า แต่อย่างว่าถ้าใช้ series 5xxx ก็จะกลับไปเจอปัญหาเดิมๆอีก เรื่อง sparepart ที่ซื้อเก็บไว้ไม่ลง

ขอบคุณคุณกุ้งที่มาให้คำตอบอีกครั้งครับ ตามจริงแล้ว ผมก็เคยซื้อตัว 8.10 ตัวเก่ามาเก็บไว้อยู่เลย ไม่ได้ใช้ ^_^ ตอนนี้ซื้อกับทางคุณป้อแล้วครับ ยังไงคงต้องรบกวนคุณกุ้ง Set การเชื่อมต่อ + script ที่จะใช้กับ Cable Modem อีกครั้งครับ