ข่าว: ข่าวประกาศ

• 18 พฤษภาคม 2024, 17:01:19

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ เน็ตหลุดบ่อยมากกกกกกก  (อ่าน 12028 ครั้ง)

pphat21

• Customer Lv.1
  • Jr. Member
ใช้ผ่านเซิร์ฟเวอร์ Ubuntu เน็ตหลุดบ่อยครับ แต่ถ้าใช้ผ่านเร้าเตอร์โดยตรง ไม่หลุดครับ จะต้องแก้ไขยังไงครับ

PaKu

• Newbie
  • *
Re: ช่วยด้วยครับ เน็ตหลุดบ่อยมากกกกกกก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 กันยายน 2008, 01:26:33 »
   ก่อนหน้านี้ผมก็เป็นครับ ไช้ modem Hatari ที่แถมมากับ 3T หลุดวันละ 2-3 ครั้ง เลยเปลี่ยนมาไช้ Zyxel 650 h31 รุ่นเก่าตัวดำๆใหญ่ๆ run มาเป็นอาทิตย์แล้วยังไม่มีหลุดเลย ไม่รู้มันเกี่ยวหรือเปล่าน่ะ หรือว่า ubuntu มันเลือก modem...เหอะๆ

NarOkOnLiNE

• Customer Lv.3
  • Hero Member
    • MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
    • บล็อกของนายทวีเกียรติ
Re: ช่วยด้วยครับ เน็ตหลุดบ่อยมากกกกกกก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 กันยายน 2008, 04:02:31 »
อาการนี้ มองได้หลายสาเหตุเลยครับ แต่ที่ร้านผมเจอ จะเป็นอาการ ping เข้าเครื่อง Server มันจะเจอซักพักแล้วก็หลุด พอปิงไม่เจอ เนตมันก็หลุด ตรวจสอบหลายอย่าง ทั้ง ฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์ จนได้ข้อสรุปว่า เป็นที่ไวรัส = ="

- มีเครื่องหนึ่งในร้านติดไวรัสครับ พอเปิดเครื่องมันจะทำให้ระบบเนตในร้านล่มทั้งหมด แต่พอปิดเครื่องนั้น อาการเน็ตหลุดก็กลับมาเป็นปกติ ( ตอนที่ ping หาเครื่อง Server ไม่เจอนั้น ระบบในร้าน เล่นเน็ตไม่ได้เลย แต่ต่อตรง ping ที่เครื่อง Server อาการปกติทุกอย่าง ไวรัสสมัยนี้น่ากลัวจริง ๆ ครับ เล่นเอาปวดหัวหลายวันเลยกว่าจะหาสาเหตุเจอ )

- ตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่ ระบบ Ubuntu รวนรึป่าว HUB เสียมั้ง เน็ตมีปัญหาด้านเทคินิค ต่าง ๆ นา ๆ แต่ถ้าใครเจออาการเน็ตหลุด ทุก ๆ 5 นาที หรือมันบ่อยผิดปกติ ผมแนะนำให้ ลองต่อระบบโดยตรงกับเครื่อง Server ดูซักพักถ้าไม่หลุด ก็เสียบเข้าระบบ แล้ว เปิดเครื่องในร้านดูทีละเครื่อง เครื่องไหนเปิดขึ้นมาแล้ว ping หา Server ไม่เจอ นั้นแหละ ลงวินโดวส์ใหม่เลย อิอิอิ แต่ถ้าเปิดครบทุกเครื่องยังไม่หลุด ก็ตัวใครตัวมัน หาสาเหตุกันต่อไปครับ 555+
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

• Customer Lv.1
  • Jr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 กันยายน 2008, 04:13:30 »
ลองไปปรับ ADSL MOD น่าจะหายครับ ให้ ค่า snr มากๆๆๆๆๆๆๆๆ30 ++นี้ดีสุดๆๆ
ถ้าค่านี้ ตำกว่า 15 นี้หลุดแน่ครับ