ข่าว: ข่าวประกาศ

• 18 พฤษภาคม 2024, 17:06:37

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครับ เน็ตช้ามากกกก  (อ่าน 9696 ครั้ง)

pphat21

• Customer Lv.1
  • Jr. Member
ช่วยแนะนำหน่อยครับ เน็ตช้ามากกกก
« เมื่อ: 11 กันยายน 2008, 22:03:48 »
พึ่งเป็นได้ 2 วัน เน็ตหลุดบ่อยมาก เกือบทุกๆ 5 นาทีเลยก็ว่าได้ แต่พอโทรถาม ทั้งทีทีแอนด์ที และ กสท. เขาบอกว่าปกติ ผมเลยลองเปลียนใช้ผ่านเร้าเตอร์โดยตรง เน็ตก็ใช้ได้ครับ ไม่หลุดเลย
อาการนี้แก้ไขยังไงครับ
สเป็คเครื่อง P4 2.4 , ram 512 , hdd 80 gb ide , lan card 2 card (เน็ตมีสายเดียว)
ใช้เน็ตของ Cat 2 เมก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2008, 22:05:45 โดย pphat21 »

l3ugpatches

• Customer Lv.3
  • Newbie
Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ เน็ตช้ามากกกก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กันยายน 2008, 22:20:57 »
ผมก้อไม่เก่งหรอกน่ะ แต่คุณใช้ OS อาไรทำเซิฟเวอร์ครับ ถ้าเป็ฯ Clarkconnect พอว่าน่ะ สเป็กขนาดนี้คงไม่ไหวอ่ะครับ Clark Connect โคตรจะแดกแรมเลยครับ

NarOkOnLiNE

• Customer Lv.3
  • Hero Member
    • MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
    • บล็อกของนายทวีเกียรติ
Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ เน็ตช้ามากกกก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 กันยายน 2008, 15:44:28 »
เครื่องผมก็ P4 2.4 RAM 512 HDD 160G SATA LAN 3 CARD เน็ต 2 เส้น
Clarkconnect ไหวนะครับ ร้านผม 40 เครื่องสบาย แต่ขี้เกียจ reboot เครื่องหลังจาก Squid มันเต็ม เครื่องจะเริ่มอืดลง และ ความสเถียรตอน ping มันไม่ค่อยคงที่ เลยมาเล่น Ubuntu ลองมาเล่นดูซิครับสเป๊กเครื่อง เท่านี้ก็ไหว อิอิอิ

-สาเหตุที่ถาม เน็ตหลุดบ่อย ลองเปลี่ยน DNS เช็ค MTU ยูสเซอร์กับรหัสผ่าน และก็ ลองเคลียร์พวก Squid ดูนะครับ สาเหตุจริงๆ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน ^^"
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

PoyKung

• Customer Lv.1
  • Newbie
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 กันยายน 2008, 23:01:35 »
เป็นเหมือนกันเลยครับ

ของผมบางทีเข้าอะไรไม่ได้ซักอย่างเลยครับ ทั้ง Net&Game ผมใช้ของ TT&T กับ TOT ครับ
โทรไปถามเหมือนกันครับ เค้าว่าไม่มีปัญหาอะไร  ทดลองเปลี่ยน Router ทั้ง 2 ตัวก็แล้วครับเป็นเหมือนเดิม

บางทีต้อง Reboot เครื่องใหม่ถึงจะใช้ได้  แต่ใช้ได้แป๊บเดียวเกมส์ทั้งร้านจะเริ่มอืดๆไปเลยอ่ะครับ
เครื่องที่ผมใช้ก็ Celeron 3.33 RAM 1024 HDD 80 Lan Card 2 ใบ OnBoard 1

แต่พอเอา Router มาต่อตรงกับใช้ได้ปกติครับ ลื่นไหล ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

ตกลงมันเป็นกับอะไรเหรอครับ - -" งงมากเลย ???