ข่าว: ข่าวประกาศ

• 19 พฤษภาคม 2024, 12:30:41

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกรณีเปลี่ยน switch 10/100 เป็น 10/100/1000 แล้วมีปัญหาเรื่องสัญญาณ  (อ่าน 34549 ครั้ง)

extremenet

• Customer Lv.4
  • Sr. Member
-*-

ตัดหัวต่อใหม่ทีนี่ไม่มีสัญญาณเข้าเลยทั้ง switch ตัวใหม่และตัวเก่า เป็นงงเลย

จริงๆแล้ว ถ้าไม่มั่นใจตัวเองนะครับ ซื้อ ตัวเช็ค สัญญาณ ราคาน่าจะ 200 กว่าบาท ได้ครับ

จะได้รุ้ว่าต่อถูกต้องไหม สลับ เส้นไหม

nut_kkc

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Hero Member
-*-

ตัดหัวต่อใหม่ทีนี่ไม่มีสัญญาณเข้าเลยทั้ง switch ตัวใหม่และตัวเก่า เป็นงงเลย

จริงๆแล้ว ถ้าไม่มั่นใจตัวเองนะครับ ซื้อ ตัวเช็ค สัญญาณ ราคาน่าจะ 200 กว่าบาท ได้ครับ

จะได้รุ้ว่าต่อถูกต้องไหม สลับ เส้นไหม

ตัวนี้มันเช็คได้แค่ว่า ต่อถูกหรือไม่   ไม่สามารถเช็คได้ว่าความถี่ที่จะใช้งาน ใช้งานได้หรือไม่ครับ
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133

abiz

• บุคคลทั่วไป
ก็จากที่ลองหาหัวแท้ ๆ มาย้ำดูแล้วใช้ได้เลยครับ ไม่มีพลาดครับสัญญาณไม่ขาด
แต่ถ้าต่อสายสั้น ๆ ก็วิ่ง G ได้นะครับ แต่ถ้ายาว ๆ ไม่ได้ครับอย่างดีก็ได้แค่ 10/100 ครับผม ยืนยันได้เลยว่าใช้ของแท้ดีกว่าเยอะครับ ตอนนี้กำลังปวดหัวกับจะลากสายใหม่คงจะแยก switch ออกไปเป็นโซน ๆ เพื่อที่จะประหยัดสายแล้วล่ะครับ
คิดว่าอย่างนั้น

papholpat

• Customer Lv.3
  • Newbie
cat6 เดี๋ยวนี้ถูกมาก  ที่ร้านผมใช้ ของ link เพิ่งซื้อมา ลังละ 2600 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด  ที่ zeer นะ  ที่สำคัญคือ ราคามันพอๆกับ amp แท้ ๆ cat5 เมื่อซัก 2 ปี ทีแล้วเลยอ่ะ  หัว LAN gigabit ก็ เข้าง่ายมากๆๆ  ยิ่งตัวtest คีมเข้าหัว link ทั้งหมด ยังไม่พบปํญหาใด ๆ วิ่ง 1000 ทุกเส้น  ตั้งแต่ server เลย หมดปํญหาจุกจิกกวนใจ

ปล: ไม่รู้ว่า ใช้ทั้งหมดกี่เครื่องครับ ถ้าเยอะๆ ก็เน้น switch  ที่ forword rate เยอะๆ หน่อย ก็เนียนดีครับ   

abiz

อิอิ เปลี่ยนเป็น Gigabit แล้วรู้สึกว่าเน็ตเร็วขึ้นแฮ่ะ กดปุ๊บขึ้นปั๊บ หรือคิดไปเองน้อ

เข้าหัว Cat6 เจ็บมือมากมาย

กำลังวางระบบใหม่รอการใช้งาน SmartDisk v.2 รอ ร๋อ รอ

KippO

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
เหอๆ เพิ่งไปสอย 2824 มาเหมือนกันครับตัวละ 10,000 (จริงๆ เค้าบอก 10,800 แต่ร้านอื่นผมเห็น 10,500) ที่เค้าลดเหลือ 10k เพราะกล่องมันไม่มีโฟมกันกระแทกอ่ะครับ นอกนั้นมีครบ แล้วก็ซื้อ 3com 10/100+ 2gb L2 manage มาด้วย

ตัวเดียวกันกับที่คุณกุ้งแนะนำอ่ะครับ ซื้อมา 6.5k ซื้อ CAT6 Amp มากล่องนึง 3.6k ส่วนหัวได้ฟรีมาสิบหัว เอามาลองใช้ก่อน แต่คงอีกสองสามวัน ยังติดธุระอย่างอื่นกับที่ม.รามอยู่ ไม่ค่อยว่างเลย :)

tanakon8189

• Full Member
    • MSN Messenger - manu_topfour@hotmail.com
ขอคำแนะนำหน่อยคับ จะซื้ออุปกรณ์แลนด์ 1 gb ซื้อของยี้ห้ออะไร และรุ่นอะไรดีคับ ราคากลางๆๆ และสายแลนด์ cate6+ หัว
ช่วยบอกราคาให้ด้วยคับ ขอบคุณคับกำลังตัดสินใจอยู่คับ แต่ไม่รู้จะซื้อยี้ห้ออะไรดีคับผม ขอบคุณคับ

abiz

ตามด้านบนเลย จะ 3com Cisco (หมื่นนิด ๆ) หรืออะไรก็แล้วแต่ก็แล้วแต่งบประมาณครับ TP-Link (เกือบหมื่น) ก็ถูกลงมาหน่อย

สายจะของ AMP หรือ Link ก็ได้ ราคาก็ใกล้ ๆ กันระวังของปลอม ราคาเท่าของจริงด้วยละ

nut_kkc

ยี่ห้อที่ฝากผมสั่งได้มียี่ห้อ PCI ครับ
เป็น 24Port L2   10/100/1000 
หมื่นกลางๆ 
ส่วน 16Port L2  10/100/1000  ยี่ห้อ PCI เคยโดนโรงงานยื่นข้อเสนอมาให้
ว่าหากรวมยอดเกิน 5 ตัวให้ราคา 6-7  พันกว่าๆ  / ตัว ไม่รู้เขาเลิกให้โปรนี้ัยัง
ยังไงหากมีคนสนใจจะลอง email ไปถามให้อีกรอบครับ
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี

tanakon8189

• MSN Messenger - manu_topfour@hotmail.com
ยี้ห้ออะไรคับคุณ นัท รุ่นอะไรคับผม ขอบคุณคับ ช่วยตอบหน่อยคับ

tanakon8189

cat6 เดี๋ยวนี้ถูกมาก  ที่ร้านผมใช้ ของ link เพิ่งซื้อมา ลังละ 2600 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด  ที่ zeer นะ  ที่สำคัญคือ ราคามันพอๆกับ amp แท้ ๆ cat5 เมื่อซัก 2 ปี ทีแล้วเลยอ่ะ  หัว LAN gigabit ก็ เข้าง่ายมากๆๆ  ยิ่งตัวtest คีมเข้าหัว link ทั้งหมด ยังไม่พบปํญหาใด ๆ วิ่ง 1000 ทุกเส้น  ตั้งแต่ server เลย หมดปํญหาจุกจิกกวนใจ

ปล: ไม่รู้ว่า ใช้ทั้งหมดกี่เครื่องครับ ถ้าเยอะๆ ก็เน้น switch  ที่ forword rate เยอะๆ หน่อย ก็เนียนดีครับ   

ไม่ทราบชื่อร้านอะไรคับ แล้วมีเบอร์โทรติดต่อ หรือ web ไหมคับ ช่วยบอกหน่อยคับ ขอบคุณคับ

nut_kkc

ถ้า cat6  ลังละ 2600 เนี้ยแสดงว่าคนขาย ขายให้ผิดราคาแล้วครับเพราะต้นทุนยังขาดทุนไปหลายร้อยเลยครับ
แต่ถ้า cat5e ราคาพอไหว สำหรับช่วงโปรโมชั่นอาจจะเป็นไปได้ หากไม่โปรน่าจะขยับขึ้นมาหน่อยประมาณ 200 ได้

mototrax

• Customer Lv.4
สายมันวิ่งถึงทับพัน เขามีวิธีตรวจสอบอย่างไรครับ

abiz

เสียบกะเครื่องที่มี Lan card ที่ support Gigabit ดู Network Properties ได้เลยครับ

อิอิ วิธีแบบบ้าน ๆ ของผม :D

nut_kkc

ดูตาม spec สายที่เขียนใว้ข้างๆ สาย หากไม่มั่นใจแนะนำให้เดินใหม่
อย่าเอาชีวิตไปเสี่ยงกับสาย ความเร็ว 100M --> 1G มันเพิ่มขึ้นตั้ง 10 เท่า
มันจะตามมาเป็นปัญหาที่แก้ไม่จบซักทีคับ