ข่าว: ข่าวประกาศ

• 09 พฤษภาคม 2024, 13:32:39

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: admin ครับ ขอถามเรื่อง RAID HDD ของ window2003 หน่อยครับ  (อ่าน 6335 ครั้ง)

golfberserk

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Full Member

พี่กุ้งพอจะมีขั้นตอนการลงไหมครับ กับการต่อ hdd เป็น raid แล้วลง window2003

ผมเซตค่าใน BIOS ให้เป็น raid ตั้งโหมดแบบ 1-mirror
มันจะบูตโชว์ว่าเซต raid เสร็จแล้ว เป็นแบบ 1-mirror
หลังจากนั้น ใส่แผ่น window2003 แล้วติดตั้ง
ซึ่งการติดตั้งก็ไม่พบปัญหาครับ ผ่านหมด

พอเข้า window มีจุดสงสัยอย่างนึงคือ มันไม่ detect หา cdrom ให้ครับ
มี C:  D: แค่นั้น แต่ cdrom ที่เสียบอยู่ ไม่เห็นครับ (ผมเลยต้องใช้วิธีการ share cdrom ผ่าน network เอาครับ)
ก็ยังไม่ได้ถอดcdrom ออก  รอจนกระทั่ง ติดตั้งโปรแกรมทั้งหมด  (ระหว่างลงโปรแกรม ผมรีเครื่องหลายครั้งนะครับ ไม่ฟ้องเตือนเรื่อง synchonize เลย) เสร็จสิ้น  ก็ปิดเครื่อง และถอด cdrom ออก

เท่านั้นแหละ เกิดเรื่องเลย มันจะ re-synchonize เฉยเลย
ผมก็ปล่อยมัน  ให้มัน resyn ไป ประมาณ 11 ชม.ได้

พอจบ คิดว่าเสร็จ รีบูตกลับเข้า window มาอีกที  ถาม re-syn อีก +_+
งงอ่ะ

หลังจากทดลองใช้งาน พบว่าใช้งานโปรแกรมได้เป็นปกติแต่ช้ามากครับ เพราะ resynchonize ตลอดเวลา
ต้องสั่งปิดด้วยตัวเอง จึงจะใช้ได้  เลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่อะไรครับ

There are no comments for this topic. Do you want to be the first?