ข่าว: ข่าวประกาศ

• 09 พฤษภาคม 2024, 15:34:29

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: 80client ถ้าจะทำ smartdisk  (อ่าน 8555 ครั้ง)

งวดหน้าถูก30ล้าน

• Customer Lv.3
  • Jr. Member
80client ถ้าจะทำ smartdisk
« เมื่อ: 25 มีนาคม 2010, 07:46:42 »
ไม่รู้ว่าถูกห้องป่าว...
อ่านมาบ้างแล้ว แต่ยังสงสัยในหลายๆจุดครับ
สนใจอยากเปลี่ยนระบบ แต่อยากเชคค่าใช้จ่ายก่อน เพราะตอนนี้ค่า ชม. ...โหด
1.จำเป็นหรือไม่ที่ต้องใช้ barebone server ..บอร์ดธรรมดารับไหวมั๊ย
2.การ์ดแลนต้องกี่ใบครับ
3.ssd raid 2ตัวพอป่าวครับ สำหรับ image
4.smartdisk เวลาอัพเดทอิมเมจ จำเป็นต้องปิด server ก่อนป่าวครับ ร้านเปิด 24 ไม่สะดวกปิดเซิฟอะ
5.ลงชื่ออบรม แต่อบรมแล้วไม่เปนตัวแทนได้ป่าวครับ อยากทำเปน แก้ปัญหาเองได้ แต่ไม่อยากรับงาน ดูร้านตัวเองก็วุ่นพอแระ :'(
   ทำร้านคนอื่นไม่ประทับใจ เดี๋ยวโดนด่า
6.smartdisk ดีกว่าระบบ diskless อื่นๆยังไงบ้างครับ ตอนนี้มีหลายตัวเหลือเกิน สับสน :P
อื่นๆเดี๋ยวนึกออกมาถามอีกครับ ขอบคุณครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม 2010, 07:52:01 โดย tomkumi »

nut_kkc

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Hero Member
Re: 80client ถ้าจะทำ smartdisk
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มีนาคม 2010, 17:38:15 »
ไม่รู้ว่าถูกห้องป่าว...
อ่านมาบ้างแล้ว แต่ยังสงสัยในหลายๆจุดครับ
สนใจอยากเปลี่ยนระบบ แต่อยากเชคค่าใช้จ่ายก่อน เพราะตอนนี้ค่า ชม. ...โหด
1.จำเป็นหรือไม่ที่ต้องใช้ barebone server ..บอร์ดธรรมดารับไหวมั๊ย
2.การ์ดแลนต้องกี่ใบครับ
3.ssd raid 2ตัวพอป่าวครับ สำหรับ image
4.smartdisk เวลาอัพเดทอิมเมจ จำเป็นต้องปิด server ก่อนป่าวครับ ร้านเปิด 24 ไม่สะดวกปิดเซิฟอะ
5.ลงชื่ออบรม แต่อบรมแล้วไม่เปนตัวแทนได้ป่าวครับ อยากทำเปน แก้ปัญหาเองได้ แต่ไม่อยากรับงาน ดูร้านตัวเองก็วุ่นพอแระ :'(
   ทำร้านคนอื่นไม่ประทับใจ เดี๋ยวโดนด่า
6.smartdisk ดีกว่าระบบ diskless อื่นๆยังไงบ้างครับ ตอนนี้มีหลายตัวเหลือเกิน สับสน :P
อื่นๆเดี๋ยวนึกออกมาถามอีกครับ ขอบคุณครับ  ;D

1. ไม่จำเป็นใช้บอร์ด ธรรมดาก็ได้ ถ้าไม่กลัวมันเสีย  เพราะถ้าเสียก็ปิดทั้งร้านเพราะ client ไม่มี harddisk
โดยปกติสนแค่ว่ามี SATAII กี่อัน PCI กี่อัน  PCI-1x กี่อัน  เพื่อจะเสียบ lan ได้ และรองรับ ram กี่จิก
2. client 20 ต่อ 1 ใบ
3 ssd 2 ตัวพอครับ  160G * 2 = 320G โดยประมาณลงเกมส์ได้เหลือเฟือ
4. ไม่ปิด server ครับแต่ในส่วนของระบบ smartdisk lite จำเป็นต้องปิด Client ทุกตัว แล้วเปิด update แค่ตัวเดียว
ผมชอบระบบแบบนี้เพราะ ป้องกันปัญหา virus ได้ดีนักแล  เพราะทั้งร้านมีเปิดอยู่เครื่องเดียว
ส่วน smartdisk ตัวเต็มสามารถ update แบบไม่ต้องปิด client ได้ครับ แต่ยังไม่เคยลองใช้เหมือนกัน
5. ได้คับ   เพราะผมก็คิดว่าคงมีหลายคนคิดแบบนี้
6. OS Base เป็น linux  และเป็น Network OS สามารถรับงาน load หนักๆได้ดีกว่า ไม่มี GUI ไม่กินทรัพยากรมาก
ไม่ต้องกลัว SERVER ติด VIRUS ไม่ต้องกลัวเด็กมาแอบเล่น ... .
ถ้าใช้ VxPDISK หากซื้อ Windows 2003 ก็แพงอยู่ดี
SmartDisk เป็น OS 64Bitมองเห็น RAM มากกว่า 4G แน่นอน
SmartDisk มีระบบ Software Raid สามารถทำ Raid 0 ที่ความเร็วค่อนข้างจะดีมากๆโดยไม่ต้องซื้อ hardware raid เพิ่ม

หากใช้ XP มันก็เป้นตระกูล OS Desktop อาจจะเปิดทิ้งไว้เป็นเดือนๆ ไม่อึดต้อง reset มันบ้าง

เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133

งวดหน้าถูก30ล้าน

• Customer Lv.3
  • Jr. Member
Re: 80client ถ้าจะทำ smartdisk
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มีนาคม 2010, 20:35:29 »
ขอบคุณครับ กระจ่างแระ
รีบๆเปิดอบรมนะครับ  ;D

T@NR@K

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Hero Member
  • ทุกอย่างย่อมมีเหตุและผล
    • MSN Messenger - tonrak_ms@hotmail.com
    • TONRAK Networks : เปิดร้านเน็ต เปิดร้านเกมส์ เปิดร้านอินเตอร์เน็ต ระบบ network ระบบ no hdd
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มีนาคม 2010, 21:57:02 »
• เสริมท่านพี่นัท
• ที่สำคัญใช้ได้แบบสบายใจครับ (opensource) ไม่ต้องหลบๆ หรือ แอบๆ  :D