ข่าว: ข่าวประกาศ

• 04 พฤษภาคม 2024, 02:40:44

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของ Cafesuite เพิ่มเครื่องลูกเกิน 20 แล้วเครื่องคิดเงินเข้าเน็ตไม่ได้  (อ่าน 16266 ครั้ง)

kchantan

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
ตอนนี้ใช้ version 3.50.2 ครับ หลังจากลงโปรแกรมเสร็จแต่ยังไม่ได้ config อะไรทั้งนั้น แล้วทดลองเข้าเน็ตที่เครื่องคิดเงินก็ดูเหมือนไม่มีปัญหาอะไร

ต่อมาทดลองเพิ่มเครื่องลูกทีละเครื่อง แล้วทดลองเข้าเน็ตที่เครื่องคิดเงิน ก็เหมือนจะไม่มีปัญหาอะไร ก็เลยทำซ้ำๆ ตั้งแต่เครื่อง 1,2,3 จนถึง 20 ก็ยังไม่พบปัญหาเข้าเน็ตช้า

แต่ปัญหามาเกิดเมื่อตอนเพิ่มเครื่องที่ 21 แล้วทดลองเข้าเน็ตที่เครื่องคิดเงิน ปรากฎว่าเข้าเน็ตไม่ได้ หรือกว่าจะได้ก็ช้ามาก ช้าจนคิดว่าเครื่องแฮงค์ไปแล้ว

มีใครเคยเจอปัญหา แล้วแก้ได้บ้างไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

mototrax

• Customer Lv.4
  • Full Member
เคยเป็นครับ 3.41
อาการเดียวกันเลยครับ

แต่จำไม่ได้แล้วครับว่าแก้อย่างไร กระทู้นี้ครับ
http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=16621.0

น่าสงสัยตัววินโดส์ก่อนครับ

witshow

• Customer Lv.4
  • Full Member
ลองแก้หลายรอบหลายหนแล้วไม่หาย จนเปลี่ยนโปรแกรมแล้วครับ

kchantan

เคยเป็นครับ 3.41
อาการเดียวกันเลยครับ

แต่จำไม่ได้แล้วครับว่าแก้อย่างไร กระทู้นี้ครับ
http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=16621.0

น่าสงสัยตัววินโดส์ก่อนครับ

อาการเหมือนกันเด่ะ เลยครับ

ลองแก้หลายรอบหลายหนแล้วไม่หาย จนเปลี่ยนโปรแกรมแล้วครับ
นี่คงเป็นคำตอบสุดท้ายของผมมั้งเนี้ยะ  :'(

nut_kkc

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Hero Member
ร้านที่ไปอบรมรอบ 3 ก็ใช้ cafesuite ครับ
เขาติดตั้งเอง 70 เครื่องมั้ง  ปกติครับ
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133

kchantan

ร้านที่ไปอบรมรอบ 3 ก็ใช้ cafesuite ครับ
เขาติดตั้งเอง 70 เครื่องมั้ง  ปกติครับ

นั่นเป็นคำถามที่ผมกำลังจะถามเลยครับ เพราะจำได้ลางๆ ว่าร้านที่จัดอบรมก็ใช้ cafesuite กับ 70 เครื่อง พอจะถามให้ผมหรือมีช่องทางให้ผมติดต่อกับคนติดตั้ง ไหมครับ จะได้ถามให้รู้เรื่องไปเลย

แต่เมื่อคืนไปนอนก่ายหน้าผากคิด จำได้ลาง (อีกแล้ว) ว่าตอนผมเปิดร้านใหม่ๆ ใช้ 3.49 เหมือนจะไม่เจอปัญหานี้ คงต้องของลองก่อน

kchantan

ระหว่างนั่งฟังคนอื่นพูดในที่ประชุม ผมก็คิดเรื่องร้านของผม แอบหาข้อมุลในเน็ตไป ก็ไปเจอเรื่องคล้ายๆกันว่าให้ ระเบิด port เลยเข้าไปหาข้อมูลต่อว่ามันคืออะไร สุดท้ายได้มาตามนี้ครับ

http://notebookspec.com/web/?p=3776
ในระบบปฏิบัติการวินโดว์XPนั้นมีการจำกัด การเชื่อมต่อ Tcp/ip ไว้โปรแกรมนี้เป็นตัวแก่เพื่อเพิ่มการเชื่อมต่อให้คอมฯคุณ สาเหตุที่ต้องมีการจำกัด การเชื่อมต่อ Tcp/ip ไว้นั้นก็เป็นเพราะว่า เพื่อป้องกันวอร์ม(หนอน) จะเข้าเครื่องเราง่ายปกติวินโดว์ มันจะลอคอยุ่แค่10 กันไม่ให้พวกนี้เข้าเครื่องง่ายแต่ถ้าเครื่องเรามี Anti virus ดีๆ แล้วละก็ไม่มีปัญหา

เกี่ยว ไม่เกี่ยว ผมไม่รู้ แต่ประชุมเสร็จจะแอบแว็บ ไประเบิด port ที่ร้านลองดูสักทีครับ

nut_kkc

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Hero Member
ลองลง windows modifyพวก SKZ พวก True Fast ดูถ้าคิดเรื่อง การ optimize มันทำมาให้หมดแล้ว
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133

kchantan

ยังไม่ฟันธงว่าดีขึ้นหรือเปล่า แต่ทดลองระเบิด port (ตามเขาว่าไปแล้วครับ)
ลองให้เด็กเฝ้าร้านใช้ดูแล้วให้รายงานผลวันพรุ่งนี้ครับ

mahachai

• บุคคลทั่วไป
 ;D
     Advanced SystemCare    อีกเรื่องที่ ต้อง คอยดู ถ้าไม่ใช้งาน

กรณีที่ท่านติดตั้งแล้ว เรียกใช้งาน  Optimize  เกียวกับ ที่ต้องบันทึก รีจิสเตอร์

ตัวโปรแกรมจะไปเปิด  System Restore  เพื่อบันทึก การกู้คืนเอาใว้  ถ้าไม่ใช้ อย่าลืมปิด

kchantan

มาแจ้งให้ทราบครับว่าตอนนี้เหมือนอาการดีขึ้นแล้วครับหลังจาก ระเบิดพอร์ต
ที่ใช้คำว่าเหมือนจะ เพราะเด็กเฝ้าร้าน ไม่บ่นให้ฟังแล้วครับ  ;D