ข่าว: ข่าวประกาศ

• 18 พฤษภาคม 2024, 17:16:18

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหา เวลา Clone Zilla เน็ตจะแลคถึงหลุดไปเลย  (อ่าน 29521 ครั้ง)

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: มีปัญหา เวลา Clone Zilla เน็ตจะแลคถึงหลุดไปเลย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 17:41:21 »
Clone Zilla เร็วกว่า Norton Ghost เยอะ ถ้าใครเคยใช้ Norton Ghost แล้วมาลองใช้ CloneZilla จะรู้ว่า

ขั้นตอนน้อยกว่าเยอะ  ถ้าต้องการให้มีประิสิทธิภาพสูง อยู่ที่การออกแบบระบบในเครือข่ายน่ะครับ และความเร็วของ HDD ด้วย

สำหรับผู้ที่มีปัญหา รบกวนแจ้ง รุ่นของ LAN ที่ใช้ รุ่นของ Switch ที่ใช้ และก็รุ่นของ HDD ด้วยนะครับ

จะได้เป็นข้อมูลให้ท่าน อื่นๆ นำไปพิจารณา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 18:05:18 โดย admin »
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

NarOkOnLiNE

• Customer Lv.3
    • MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
    • บล็อกของนายทวีเกียรติ
Re: มีปัญหา เวลา Clone Zilla เน็ตจะแลคถึงหลุดไปเลย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 19:19:39 »
ผมว่าท่าน admin บอกถูกต้องละคร้าบบบ Clone Zilla เร็วกว่า Norton Ghost เยอะ ถ้าใครเคยใช้ Norton Ghost แล้วมาลองใช้ CloneZilla จะรู้ว่าขั้นตอนน้อยกว่าเยอะ และ Symantec Ghost มันไม่ได้แค่กด NEXT NEXT NEXT ไปอย่างเดียวน้า ไม่เชื่อก็ลองไปพิสูจน์การทำกันเลยอ้างอิงจากกระทู้ข้างล่างนี้ครับ (สำหรับมือใหม่หัดทำ งง ตาแตกเลยนะนี่ อิอิอิ)
- http://topicstock.pantip.com/tech/hardware/topicstock/2007/11/HP2491180/HP2491180.html

Symantec Ghost จะมีปัญหาเรื่องของไดรเวอร์การ์ดแลน (ส่วนน้อยที่เจอปัญหานี้) คือในโปรแกรม Symantec Ghost Corporate ได้บรรจุไดรเวอร์การ์ดแลนหลากยี่ห้อมาให้อย่างมากมาย แต่ถึงกระนั้น บางครั้งการ์ดแลนที่เรามีอยู่ก็ไม่ตรงกับยี่ห้อและรุ่นที่โปรแกรมเตรียมไว้ให้ เมื่อไม่มีไดร์เวอร์ที่ตรงกับการ์ดแลนที่เรามีก็ไม่สามารถสร้างแผ่นบูตได้ เพราะแผ่นบูตจะต้องบรรจุไดรเวอร์ให้ตรงกับการ์ดแลน ถ้าไม่ตรงกันการ์ดแลนจะใช้งานไม่ได้ เราก็ไม่สามารถโคลนนิ่งผ่านระบบเครือข่ายได้ ดังนั้น เราต้องเพิ่มไดรเวอร์การ์ดแลนของเราลงไปในโปรแกรมด้วย แต่ไดรเวอร์ที่จะเพิ่มลงไปนี้จะต้องเป็นไดรเวอร์ที่ใช้บนดอสเท่านั้น นี่คือปัญหาอีกประการหนึ่ง เพราะส่วนใหญ่การ์ดแลนที่ใช้กันจะทำงานบนวินโดวส์ น้อยคนที่จะใช้งานบนดอส และไดรเวอร์การ์ดแลนที่ให้มาพร้อมกับตัวการ์ดในตอนที่ซื้อมานั้น ก็มักไม่แถมไดรเวอร์ที่ใช้งานบนดอสมาให้ด้วย เราจึงต้องเสาะหาไดรเวอร์การ์ดแลนที่ใช้งานบนดอสมาจากที่อื่น

หมายเหตุ
- อันนี้ไม่ชอบโดยส่วนตัว อิอิอิ Symantec Ghost ผมไม่ชอบตรงที่ต้องมาหาแผ่นดิสเพื่อทำเป็นแผ่นบูตให้ติดต่อมายัง Ghost Server เพราะแผ่นดิสมันชั่งบอบบางซะเหลือเกิน ^^"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 19:21:37 โดย narokonline »
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

apple

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2009, 03:19:58 »
นกขอแนะนำอีกหนึ่งโปรแกรม  Syamntec Ghost  โกสแผ่นแลนได้เหมือนกัน จากที่ทดสอบในร้านของนกเอง 27 เครื่อง ใช้ TP-LINK 24 P ใช้เวลา 1 ชม 10 นาที  และใช้ D-LINK ใช้เวลา 1 ชมนิดๆ ซึ่งก้พอๆกัน และจะ Ghost ตอนใหนก็ได้ ตอนลูกค้าเล่นเต็มร้าน นก ก็ Ghost 10 กว่าเครื่อง ก็ใช้เวลาประมาณ 40 นาที  ลองนำไปใช้ดูนะค่ะเพื่อเป้นอีกหนึ่งทางเลือก ขึ้นตอนก็ไม่ยุ่งอยาก  แค่กด Next  Next Next และก็ Next จบ

แล้วถ้า client ต่าง สเปกหละครับ
ในร้าน 30เครื่อง สเปกละ 10เครื่อง ไม่ต้อง ghost ถึง 3รอบเลยหรอครับ
Clone Zilla  clear chip ดีดี แล้ว ghost พร้อมกันไปเลย
อีกอย่าง ไม่ต้องมานั้งเสียบ usb เพื่อให้มัน boot ด้วย เผลอๆ เสียบๆ ถอดๆ Boardบางรุ่นค้างซะงั้น  ???

abiz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2009, 23:09:49 »
ตกลงคนที่ Clone เร็ว ๆ ดี ๆ ใช้ Switch ยี่ห้อ อะไร รุ่นไหน กันบ้างครับ แนะนำหน่อยครับ

เอาไว้เป็นทางเลือกเผื่อตอนจะเปลี่ยนตัวใหม่

ขอบคุณครับ

Man_Utd007

• Customer Lv.1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2009, 02:33:44 »
ผมว่าท่าน admin บอกถูกต้องละคร้าบบบ Clone Zilla เร็วกว่า Norton Ghost เยอะ ถ้าใครเคยใช้ Norton Ghost แล้วมาลองใช้ CloneZilla จะรู้ว่าขั้นตอนน้อยกว่าเยอะ และ Symantec Ghost มันไม่ได้แค่กด NEXT NEXT NEXT ไปอย่างเดียวน้า ไม่เชื่อก็ลองไปพิสูจน์การทำกันเลยอ้างอิงจากกระทู้ข้างล่างนี้ครับ (สำหรับมือใหม่หัดทำ งง ตาแตกเลยนะนี่ อิอิอิ)
- http://topicstock.pantip.com/tech/hardware/topicstock/2007/11/HP2491180/HP2491180.html

Symantec Ghost จะมีปัญหาเรื่องของไดรเวอร์การ์ดแลน (ส่วนน้อยที่เจอปัญหานี้) คือในโปรแกรม Symantec Ghost Corporate ได้บรรจุไดรเวอร์การ์ดแลนหลากยี่ห้อมาให้อย่างมากมาย แต่ถึงกระนั้น บางครั้งการ์ดแลนที่เรามีอยู่ก็ไม่ตรงกับยี่ห้อและรุ่นที่โปรแกรมเตรียมไว้ให้ เมื่อไม่มีไดร์เวอร์ที่ตรงกับการ์ดแลนที่เรามีก็ไม่สามารถสร้างแผ่นบูตได้ เพราะแผ่นบูตจะต้องบรรจุไดรเวอร์ให้ตรงกับการ์ดแลน ถ้าไม่ตรงกันการ์ดแลนจะใช้งานไม่ได้ เราก็ไม่สามารถโคลนนิ่งผ่านระบบเครือข่ายได้ ดังนั้น เราต้องเพิ่มไดรเวอร์การ์ดแลนของเราลงไปในโปรแกรมด้วย แต่ไดรเวอร์ที่จะเพิ่มลงไปนี้จะต้องเป็นไดรเวอร์ที่ใช้บนดอสเท่านั้น นี่คือปัญหาอีกประการหนึ่ง เพราะส่วนใหญ่การ์ดแลนที่ใช้กันจะทำงานบนวินโดวส์ น้อยคนที่จะใช้งานบนดอส และไดรเวอร์การ์ดแลนที่ให้มาพร้อมกับตัวการ์ดในตอนที่ซื้อมานั้น ก็มักไม่แถมไดรเวอร์ที่ใช้งานบนดอสมาให้ด้วย เราจึงต้องเสาะหาไดรเวอร์การ์ดแลนที่ใช้งานบนดอสมาจากที่อื่น

หมายเหตุ
- อันนี้ไม่ชอบโดยส่วนตัว อิอิอิ Symantec Ghost ผมไม่ชอบตรงที่ต้องมาหาแผ่นดิสเพื่อทำเป็นแผ่นบูตให้ติดต่อมายัง Ghost Server เพราะแผ่นดิสมันชั่งบอบบางซะเหลือเกิน ^^"
ใช่ครับ ผมก็มึนกับมันนานเหมือนกันกว่าจะเข้าใจ แต่ไม่จำเป็นต้องใช้แผ่นดิส ก็ได้ครับ ใช้ตัวโปรแกรมของมันทำให้ usb บู๊ตได้เลย ผ่าน windown pe ครับ แต่ผมชอบแบบนี้น่ะ สัง sent ที่เดียว อิๆๆ คนเรามักชอบอะไรที่ไม่เหมือนกัน แต่ของผม มัน สเปกเดียวกันทั้งร้านครับ ก็เลยสะดวกดี
ความรู้ ไม่ค้นหา ไม่มีวันเจอ

NarOkOnLiNE

• Customer Lv.3
    • MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
    • บล็อกของนายทวีเกียรติ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2009, 03:22:13 »
ไม่ว่า Boot จากแผ่นดิส หรือ Boot ผ่าน USB แต่เสียบเข้า ถอดออก บ่อย ๆ มันก็ทำให้เสียว.....พังได้ ง่าย ๆ เหมือนกัน ^^
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

amnatit

• Customer Lv.1
  • Newbie
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2009, 23:01:01 »
ผมใช้ Symantec Ghost Installer    suite 2.5    คือคอนโทรน ผ่านวินโดว์ แล้วมันก้จะสั่งตัวลูก บูทและทำ virtual partition  ถ้าโกสไดร์ c นิใช้เวลา 3-10 นาทีอันนี้ก็แล้วแต่จังหวะ ครับ( ขนาดข้อมุลไดร์ c  3-4 จิก)  แต่ไดร์d game (54จิก) นิเอาเรื่องครับ ประมาน 1.30-2 ชม  (ผมลองทำเครื่องเดียวครับ )แต่ปัญหาใหญ่ก็คือ เรื่องไดร์เวอร์ ครับ เช่น การ์ดแลนออนบอร์ดรุ่น Atherose L2  นิต้องใช้ของvista แล้วต้องเพิ่ม เอง (งมอยู่หลายวัน)ลงแทนไม่งั้นมันมองไม่เห้นเครื่อง คอนโทรน
ถ้าติดไวรัสหรือไม่ปลด ดิฟฟีส  นิจะทำ  virtual partition ไม่ได้เลย ที่สำคับ ไวรัสมันชอบลงที่ไดร์ Dครับ ต้องลงเกส์ทั้งไดร์ นี้ละปัญหาใหญ่ ถ้าลงเฉพาะไดร์ C ผมว่าโอเคนะไม่ยุ่งยาก  บางที่ไฟรตกนิสสสสส 1 มันก้ไม่ทำงานครับ
ตอนนี้ลองๆๆๆ ใช้ acronis 9.5 ลองดุครับ ว่าปัญหาจะตามมาไหม  แต่ผมว่าประสิทธถาพของ สวิสน่าจะสำคัญที่สุด ครับ
ถ้าเปงสวิท 1000M คงมันน่าดูนะ

SAYHINET

• Customer Lv.4
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009, 00:22:49 »
เป็นงั้นไป นก ไม่ได้บอกเลยว่า Symantec Ghost  ดีกว่า Clone Zilla ก็แค่แนะนำโปรแกรม Ghost lan อีกโปรแกรมที่ใช้ OK ระดับหนึ่ง เพราะวิธีการก็ไม่อยากมากถ้าคนทำเป็น  เหยยยย ไปเล่น Dota ดีกว่า  ;D ;D ;D

KippO

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009, 05:39:05 »
ทุกวันนี้ยังใช้ ghost อยู่เลย ไม่ได้ลง server เวอร์ชั่นใหม่สักที เลยไม่อยากลง clone zilla ก่อน

ทำโกสแรกๆก็ไม่มีไดร์เวอร์เหมือนกัน แต่พอไปเจอ netbootdisk เลยสบายหน่อย ของที่ร้านเป็น Athrose L1

Blackhole

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009, 06:53:14 »
โอ้ว สวิทช์ 3com 2824 ราคา 11,122 บาท มีที่ไหนราคาถูกกว่านี้มั่งครับ

TophyMastery

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009, 22:23:59 »
การส่งข้อมูลแบบ multicast ต้องระวังดีๆ ครับ
เพราะว่าเวลาข้อมูลส่งไปถึง switch แล้วตัว switch มันจะกระจายข้อมูลนั้นไปยังทุก port ครับ
ดังนั้นมันเลยกระทบต่อการใช้งานเครือข่ายทั่วไปได้ ถ้าเป็นไปได้ก็ลองทำ vlan แยกวง network ดูครับ
เวลาเครือข่ายคับคั่งมันจะได้ไม่กระบทบในส่วน vlan อื่น

ส่วนเรื่องยี่ห้อ switch ผมก้แนะนำของ 3com ครับเรื่องราคาอาจจะสูงกว่ายี่ห้ออื่นก็จริง
แต่ throughput ที่ได้จะตรงตาม spec ที่ระบุไว้แน่นอนครับ เช่น
gigabit 24port จะได้ความเร้วรวม = 1G x 24 จริงๆ ครับ
ซึ่งตรงนี้จะไม่เหมือนยี่ห้ออื่นตรงที่ว่า ยี่ห้อทั่วไปนั้นเวลามีการใช้งานทุก port พร้อมๆ กันหนักๆ แล้วตัว
switching plane ที่อยู่ในบอร์ดมันจะทำงานไม่ทันครับ ทำให้ throughput รวมได้ไม่เท่ากับความเร้วแต่ละ port รวมกันครับ