ข่าว: ข่าวประกาศ

• 18 พฤษภาคม 2024, 14:56:53

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รวบรวมปัญหาที่ใช้ Ubuntu MultWan เท่าที่เห็น และยังไม่ได้แก้ครับ  (อ่าน 13238 ครั้ง)

suthikan

• Customer Lv.1
  • Newbie
ผมได้รับแผ่นและได้ลงตามคู่มือใหม่นะครับ
ใช้งานได้ตามปรกตินะครับ  สเปกเครื่องที่ใช้
M/B Asus P5GC
CPU  E2160
Ram  DDr2 1Gbx2
Hdd IDE 500G:7200 Hitachi

ปิด Lan Onbroad  และ ใช้การ์ดของ Acton ทั้ง 3 ใบ
IP Srever 192.168.0.99 หรือ Eth0
Gateway  192.168.0.1 หรือ   Eth1:ppp101:Rounter ที่ทำเป็น Bridge แล้ว
              192.168.0.50       Eth2:ppp102:Rounter ที่ทำเป็น Bridge แล้ว
เลขเครื่อง Client 192.168.0.2 - 192.168.0.31

ขอแจ้งปัญหาเป็นข้อๆเลยนะครับ

1.ถ้า PPP102 หลุด จะไม่สามารถเข้าWeb ได้เลย จะแก้ไขยังไงได้ครับ เท่าที่อ่านกระทู้เก่าแล้วลองทำตาม
   ก็ยังแก้ไขไม่ได้ เมื่อหลุดแล้วก็จะ Connect ยาก ต้องใช้คำสั่ง /etc/init.d/networking restart ทุกครั้ง
2.ลงโปรแกรม Cacti และ No-Ip เพิ่ม ไม่ได้ครับ ขึ้นข้อความว่า
   root@gamenet:~# apt-get install cacti
   Reading package lists... Done
   Building dependency tree
   Reading state information... Done
   E: Couldn't find package cacti
  และ ของ No-IP
   root@gamenet:~# apt-get install no-ip
   Reading package lists... Done
   Building dependency tree
   Reading state information... Done
   no-ip is already the newest version.
   0 upgraded, 0 newly installed, 0 to remove and 0 not upgraded.
   root@gamenet:~#
   ในข้อนี้ ผมต้องทำอย่างไรครับ
3.เมื่อลงโปรแกรม Ubuntu MultiWan Server โดยลงแบบ Express Mode แล้ว
   Client ไม่สามารถเข้าไป Config Rounter ได้ เพราะผมยังไม่ได้ปิด Forward Port
   และ Nat ของ Rounter ทั้ง 2 ตัว ควรทำอย่างไรดีครับ

ขอความกรุณา Admin ช่วยคนที่ความรู้น้อยนิดด้วยนะครับ 
ขอขอบคุณ ทีมงานที่แบ่งปันความรู้ต่างๆมาให้ครับ

nut_kkc

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Hero Member
 ;D ;D รอซื้อคับ
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133

PoyKung

• Newbie
ผมซื้อมาใช้ได้ 4 วันผมเอาออกเลย ผมว่ามันยังมีปัญหาเยอะอยู่อ่ะ

เด๋วได้บ้างไม่ได้บ้าง ก็เลยว่าจะรอตัวที่ Admin อัพใหม่ดีกว่าครับ

เพราะถ้าผมเปิดต่อไปแบบนี้เสียลูกค้าหมดเลยครับ

ก็ภาวนาให้ Admin Update ใหม่เร็วๆอ่ะครับ

★2@nswεr^^★™`

• Customer Lv.4
  • Learning By Doing,,,,
ที่ลง cati ไม่ได้ลอง

อ้างจาก: Admin
ลอง  apt-get clean

แล้วก็  apt-get update

แล้วค่อย apt-get install ใหม่

ผมใช้อยู๋นะ ลื่นปรื๊ด

เปิดทั้งวัน ไม่มีสะดุด อิอิ

แหล่มเยย

;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2008, 19:23:54 โดย noobz »
SmartCafe Z + Intel® SSD 910

a_enjoyeasy

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Full Member
 แต่ตอนแรกก็เจอปัญหาหลายๆ อย่าง แต่พอตรวจสอบปัญหาต่างๆ ส่วนใหญ่จะเกิดจากที่ผมติดตั้งโปรแกรมถูกๆ ผิดๆ บ้าง จากอุปกรณ์บ้าง ตัวโปรแกรมจริงๆ มีปัญหาน้อยมากน่ะครับ แต่พอแก้ไขทุกอย่างแล้วก็ลื่นไหลดีไม่มีติดขัด

SAYHINET

• Customer Lv.4
  • Sr. Member
แต่ตอนแรกก็เจอปัญหาหลายๆ อย่าง แต่พอตรวจสอบปัญหาต่างๆ ส่วนใหญ่จะเกิดจากที่ผมติดตั้งโปรแกรมถูกๆ ผิดๆ บ้าง จากอุปกรณ์บ้าง ตัวโปรแกรมจริงๆ มีปัญหาน้อยมากน่ะครับ แต่พอแก้ไขทุกอย่างแล้วก็ลื่นไหลดีไม่มีติดขัด

ผมอยากรู้เหมือนกันว่า เก็บแพทได้แค่ เกมส์เดียวคือ audition มันจะไปเกี่ยวกับอุปกรณ์ตรงใหน พอจอธิบายให้ผมหน่อยได้ใหม เป็นอยู่คนเดียวเนี้ย อย่างอื่นดีหมด ลื่นทุกอย่าง ไม่ลื่นอย่างเดียวคือ เก็บแพทไม่ได้

singtoy

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Full Member
แผ่นโปรแกรม ที่ได้มาลองลงแล้วคับ ปัญาที่พบ

ลงแบบ Express Mode ไม่ได้
ลง Script 2Wan  ppp102 ไม่ทำงาน ตรวจ file ทุกอย่างอยู่ครบ แจ้ง Error แบบนี้คับ

Error: an inet pretix is expectcd rather than "lookup"
Device "ppp102" does not exist.
RTNETLINK answers: File exist.
RTNETLINK answers: network is down
RTNETLINK answers: no such file or directory

มันขึ้นแบบนี้นะครับทำไงดี ช่วยด้วย
เครื่อง server
 CUP   C 2.0 G
 M/B   LM266A-SVL
 HD     80 G  IDE
 ram    1 G
 Lan    Smc  39D    ทั้ง 3 ตัว

suthikan

• Newbie
 :-* ปัญหาที่มีมาทั้งหมด ผมแก้ไขได้หมดแล้วครับ

ด้วยความที่ไม่เคยใช้ Linux ที่ยากๆ เช่นนี้มาก่อน

ปัญหาส่วนใหญ่เกิดจากการติดตั้ง และการกำหนด

Class ของ IP ยังไงก็ขอขอบคุณทีมงานที่พยายาม

รับโทรศัพท์  และอธิบายให้ผม  จนสำเร็จได้

ขอบคุณทีมงาน(โดยเฉพาะ คุณ Por) ที่แบ่งปันสิ่ง

ที่ดีมาให้ผมไ้ด้ใช้ครับ  สำเร็จซะที Server ของผม

สุวัฒน์

PoR

• Administrator
    • www.hadyaiinternet.com
ยินดีใหบริการทุกคำถามและลูกค้าทุกท่านครับ

ขอบคุณครับ
Hadyaiinternet R&D LAB ยินดีให้บริการทุกท่าน
Call center โทร 084-9695561
E-mail:por_pk@hotmail.com