ข่าว: ข่าวประกาศ

• 05 พฤษภาคม 2024, 19:46:46

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: SmartDisk (AoE) ไม่ทราบว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ  (อ่าน 374205 ครั้ง)

T@NR@K

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Hero Member
  • ทุกอย่างย่อมมีเหตุและผล
    • MSN Messenger - tonrak_ms@hotmail.com
    • TONRAK Networks : เปิดร้านเน็ต เปิดร้านเกมส์ เปิดร้านอินเตอร์เน็ต ระบบ network ระบบ no hdd
Re: SmartDisk (AoE) ไม่ทราบว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ
« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 17:27:05 »
• ถ้าใช้ 100/1000 ก็ต้องดีกว่าอยู่แล้วครับ
• แล้วอีกอย่างก็คือ SmartDisk lite จะใช้ Harddisk ครับ ไม่ได้ใช้ SSD
• จึงทำให้ค่าใช้จ่ายถูกลง
• แต่ถ้าต้องการความแรงขั้นเทพก็ต้อง เป็นรุ่นที่ใช้ SSD ครับ (แนะนำถ้าทุนพอ รับรองว่าคุ้มครับ)

OohhoO

• Customer Lv.3
  • Sr. Member
    • www.w-patthana.com
Re: SmartDisk (AoE) ไม่ทราบว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 17:33:00 »
# ก็ต่างกันตรงที่

• SmartDisk lite ใช้สำหรับ Networks 10/100 ได้
• และใช้ได้ 20 เครื่อง
• ราคาถูกกว่า
• เหมาะสำหรับร้านที่มีเครื่องไม่เยอะและเป็น Networks 10/100

แล้วใช้เป็น 100/1000 ได้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

ผมว่าต้องลองครับเพาะความพอใจคงไม่เหมือนกาน ผมก็สนใจมากครับสำหรับ SmartDisk lite กะว่าถ้าเปิดตัวจิงๆ เมื่อไหร่ จะขอท่าน Admin ลองซักหน่อย เพราะไม่ต้องลงทุนไรมากเพราะเป็น HDD (20 เครื่อง) 1-2 วันก็ทราบแล้วครับว่า โอเคไม่โอเค
Wongpatthana Intergroup Co., Ltd.
(URL: http://www.w-patthana.com)

SAYHINET

• Customer Lv.4
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 18:59:18 »
แล้ว SmartDisk lite รองรับ AMD ด้วยเปล่าคับ เห็นว่าพัฒนาให้ใช้กับ AMD ได้แล้ว จะรวมอยู่ด้วยกันเปล่าคับ  ;D ;D

T@NR@K

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • ทุกอย่างย่อมมีเหตุและผล
    • MSN Messenger - tonrak_ms@hotmail.com
    • TONRAK Networks : เปิดร้านเน็ต เปิดร้านเกมส์ เปิดร้านอินเตอร์เน็ต ระบบ network ระบบ no hdd
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 19:04:13 »
• ลองยังไงหรอครับ

• ให้ออกชุดทดลอง 4 เครื่องแบบนี้หรอ

• เหมือนเว็บอื่นๆ หรอครับ

• ผมว่า คุณภาพของ MultiWan แค่นี้คงการันตีได้มั้ง

• เพราะเห็นพี่เค้าออกอะไรมาแต่ละทีก็แหล่มๆทั้งนั้นเลย

• คลิปก็มีให้ดูครับลองดูคลิปก่อนก็ได้ว่าเร็วแค่ไหน

o3cyber

• Customer Lv.1
  • Full Member
    • MSN Messenger - o3cyber@hotmail.com
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 20:44:34 »
เห็นด้วยครับ ผลงานของหาดใหญ่และทีมงานคุณกุ้ง ไม่ต้องลอง ลุยได้เลย...อิอิ  :D

abiz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 22:42:40 »
เข้าใจว่าเครื่องและสภาพการใช้งานของแต่ละร้านไม่เหมือนกัน คงถามเพื่อความมั่นใจนั้นแระครับ ทุกอย่างขึ้นอยู่กับงานจริง

อย่างที่ ทีมงานเคยกล่าวไว้สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น และ...ไม่เท่ามือคลำ    :o :o :o

แต่อย่างที่หลายๆท่าน และผมเองก็มั่นใจในทีมงานหาดใหญ่อยู่แล้วครับ ออกตัวจริง เร็ว ๆ นะครับ

ผมรอ SmartDisk เลยแระ เพราะแนวโน้ม SSD ถูกลงและดีขึ้น ทุก ๆ วัน

SAYHINET

« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 05:39:59 »
Addmin ครับ อยากอรู้ว่า เจ้า SmartDisk lite ลองรับ บอร์ด AMD เปล่าคับขอ ฝันธง หน่อย

หนุ่มพริ้ว

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 20:00:45 »
คุณ mis ที่ได้ OCZ Vertex 120G มา 2 ตัว ตอนนี้เป็นไงบ้างครับ เอาไปลองใช้ใน SmartDisk แล้วหรือยังครับ ผลเป็นไงบ้าง

SAYHINET

« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 01:06:16 »
Addmin ครับ อยากอรู้ว่า เจ้า SmartDisk lite ลองรับ บอร์ด AMD เปล่าคับขอ ฝันธง หน่อย

รอคำตอบอยู่นะคร๊าบบบบ

mis

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 04:27:59 »
คุณ mis ที่ได้ OCZ Vertex 120G มา 2 ตัว ตอนนี้เป็นไงบ้างครับ เอาไปลองใช้ใน SmartDisk แล้วหรือยังครับ ผลเป็นไงบ้าง

ยังไม่ได้ลองเลยครับ

wannase

• Z Member
  • Full Member
  • Hadyai Internet R&D LAB เท่านั้นที่คุณวางใจ
    • MSN Messenger - wannaseree@hotmail.com
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 05:32:38 »
รอเสียบอยู่นะครับ

SAYHINET

« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 21:43:46 »
แล้ว เจ้า SmartDisk lite ลองรับ บอร์ด AMD หรือเปล่าครับ อยากรู้มากๆ ไม่มีใครรู้เลยหลอ  :'( :'(

abiz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 23:03:32 »
เห็นว่า SmartDisk V.2 สามารถรองรับได้แล้วนิครับ

อิอิ  ;D แล้วใกล้ถึงจะเวลาจะเปิดตัวอย่างเป็นทางการเมื่อไหร่ ครับ อยากเสียกะตางค์ แล้วค๊าบบบ

SAYHINET

« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 02:05:52 »
เห็นว่า SmartDisk V.2 สามารถรองรับได้แล้วนิครับ

อิอิ  ;D แล้วใกล้ถึงจะเวลาจะเปิดตัวอย่างเป็นทางการเมื่อไหร่ ครับ อยากเสียกะตางค์ แล้วค๊าบบบ

SmartDisk lite  กับ SmartDisk V.2

ผมว่ามันคนละตัวกันนะ  Admin อุบไว้เงียบเลย เงียบจนวังแวง

admin

• Administrator
« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2009, 00:55:15 »
หลายคนก็ถามกันมาเยอะนะ เรื่อง SmartDisk Lite กับ SmartDisk v.2

คนที่เคยทดสอบใช้งานแล้ว ก็จะรู้ว่า มันเร็วกว่าใช้ HDD เยอะเลย และก็ง่ายกับการจัดการด้วย แต่มันก็ยังมีปัญหานิดๆหน่อยๆ

ซึ่งก็กำลังแก้ไขอยู่ ความแตกต่างระหว่าง SmartDisk Lite กับ SmartDisk v.2 นั้น หลายคนสงสัยมากว่าใช้ตัวไหนดี

สำหรับร้านที่เน้นความเร็วและมีหลาย ๆ เครื่อง แนะนำใช้ SmartDisk v.2 โดยใช้ ssd เป็นตัวอ่าน และใช้ hdd เป็นตัวเขียน

บอกได้เลยว่า เร็วกว่าใช้ hdd 320gb buffer 16mb อีกครับ ทั้งเกมส์ออนไลน์และเกมส์ออฟไลน์ เร็วตั้งแต่ครั้งแรกที่เปิดเครื่อง

ส่วนตัว SmartDisk Lite นั้น เหมาะสำหรับร้านที่มีเครื่องไม่เกิน 20 เครื่อง (หรือถ้าเกินก็สามารถใช้หลาย Server ได้)

จุดประสงค์ของ SmartDisk Lite คือ ลดต้นทุนเป็นหลัก ดังนั้นความเร็วอาจจะสู้ตัว SmartDisk V.2 ไม่ได้ แต่ก็อยู่ในขั้น

ที่รับได้ จะเร็วในบางกรณี และจะช้าในบางกรณี เหมือนใช้ proxy โหลดเวปนั่นแหละครับ ถ้าเก็บในแคชแล้วก็เร็ว ถ้ายังไม่เ็ก็บ

ก็ช้าหน่อยในตอนแรก

ส่วน software นั้น จะสามารถใช้งานได้ทั้ง SmartDisk และ SmartDrive ในตัวเดียวกัน ขึ้นอยู่กับการจัดการ Image

หลายคนถามความคืบหน้ากันมาเยอะ ตอนนี้ SmartDisk มีจำหน่ายแบบที่เป็น Server หลายคนอาจจะคิดว่าแพง

แต่เมื่อลอง list รายการอุปกรณ์ทั้งหมดแล้ว จะทราบดีว่า คุ้มค่า เพราะอุปกรณ์แต่ละอย่างนั้น ผ่านการทดสอบประสิทธิภาพแล้ว

ส่วนผู้ที่อยากติดตั้งเองได้ และต้องการแบบราคาประหยัดนั้น มีแน่นอนครับ เพราะจะเน้นให้ง่าย และเข้าใจระบบมากที่สุด

คาดว่าต้นเดือนหน้า คงจะได้ให้ทดสอบกัน
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>