ข่าว: ข่าวประกาศ

• 05 พฤษภาคม 2024, 14:43:33

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: SmartDisk (AoE) ไม่ทราบว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ  (อ่าน 374179 ครั้ง)

nakri

• Customer Lv.3
  • Jr. Member
Re: SmartDisk (AoE) ไม่ทราบว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 04:20:05 »
ชอบโต๊ะ กับเก้าอี้ของร้านครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: SmartDisk (AoE) ไม่ทราบว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 05:00:18 »
ทุกอย่าง สั่งทำ by order หมดครับ สังเกตุโต๊ะ ขาเหล็ก พื้นโต๊ะกันน้ำ ลิ้นชักคีย์บอร์ดยึดติดกับโต๊ะ เพราะถ้าเลื่อนได้ ไ่ม่นานพัง

ส่วนเก้าอี้ เป็นแบบโซฟา พนักพิงสั้น ไม่พังหน้า ทำให้ร้านดูกว้างและโล่ง  ไม่มีพนักวางมือ เพราะจะพังง่าย เด็กจะชอบนั่ง

ทุกสิ่งทุกอย่างออกแบบ อย่างมืออาชีพ ทั้งหมด ด้วยประสบการณ์หลายปี ส่วนเรื่องการวางแอร์ก็มีผล แอร์จะวางไปตรงอุปกรณ์

ที่เป็น Server และ Switch เพื่อให้อุปกรณ์เหล่านี้เย็นตลอด ยืดอายุการใช้งาน และรายละเอียดปลีกย่อยอีกหลายอย่างครับ
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

หนุ่มพริ้ว

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 05:11:05 »
ผมสงสัยว่า ถ้าแอร์มันน้ำแข็งเกาะ ความชื้นจะโดนเป่าออกมาโดน server หรือเปล่าครับ?
มันจะลาโลกเร็วนะ

SAYHINET

• Customer Lv.4
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 06:30:15 »
นกว่าระบบ Smart Drive น่าจะได้รับการตอบรับมากกว่า SmartDisk  เพราะร้านเกมส์ส่วนใหญ่ในประเทศไทยมากว่า 90% เป็นร้านเก่า ที่เปิดมานานมากกว่า 5เดือน ถึง 5ปี  และสเปค ไม่ตรงตามความต้องการของ SmartDisk แต่อย่างใด

SmartDrive เปรียบเสมือน ระบบ Share Drive แต่จะมีความพิเศษกว่า
คือจะแยก Read ที่เป็นต้นฉบับ และ Write ออกเป็นแต่ละเครื่องแยกจากกัน ซึ่งจะแตกต่างกับระบบ Share File ทั่ว ๆ ไป
ข้อดีคือ
- อัพเดทแค่เครื่องเดียว เครื่องอื่่น ๆ ก็จะอัพเดทตามไปด้วย
   อันนี้คล้ายๆ SmartDisk

- สามารถใช้ได้ทุกเครื่อง ไม่ว่าจะเป็น AMD, INTEL หรือ Chipset Nvidia สามารถใช้งานได้หมด
   อันนี้ นก ว่าแหล่มเลย เพราะเกือบทุกร้าน มีทั้ง  AMD, INTEL หรือ Chipset Nvidia

- สามารถติดตั้งได้บน Ubuntu Multiwan ได้ โดยเพิ่ม Read Device และ Write Device ลงไป
   อันนี้ลูกค้าส่วนใหญ่ก็ซื้อ Ubuntu 8.10 ไปแล้ว

ปล อยากให้ท่าน Admin มองถึงลูกค้าเก่าบ้างที่อยากได้ใช้ระบบดีๆเท่ากับร้านที่เปิดใหม่  ขอบคุณค่ะ

หนุ่มพริ้ว

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 06:33:09 »
อยากจะบอกว่า ขอสมัครเป็น Demo Site ของ SmartDrive หน่อยสิครับ  ;D  ;D  ;D
มีเครื่องที่ยังใช้ HDD อยู่ 20 ตัว (ต่างสเปก)

admin

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 06:38:51 »
เด๋วมี Demo Smart Drive ตามมาแน่นอนครับ ใจเย็น ๆ ช่วงนี้งานเข้าเยอะ

Smart Drive จะยากกว่า Smart Disk ตรงเรื่อง Registry น่ะครับ เกมส์ทั่ว ๆ ไปเล่นได้เลย

แต่เกมส์พวกที่มี ActiveX ที่ต้อง login ผ่านเวป จะต้องมีการตกแต่งเพิ่มเติมนิดหน่อย แล้วจะนำผลมาให้ดูกันครับ
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

SAYHINET

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 06:59:44 »
เด๋วมี Demo Smart Drive ตามมาแน่นอนครับ ใจเย็น ๆ ช่วงนี้งานเข้าเยอะ

Smart Drive จะยากกว่า Smart Disk ตรงเรื่อง Registry น่ะครับ เกมส์ทั่ว ๆ ไปเล่นได้เลย

แต่เกมส์พวกที่มี ActiveX ที่ต้อง login ผ่านเวป จะต้องมีการตกแต่งเพิ่มเติมนิดหน่อย แล้วจะนำผลมาให้ดูกันครับ

ถ้าอย่างนั้น

ร้าน SayHi.Net  กาญจนบุรี    ขอสมัคร Demo Smart Drive ล่วงหน้าไว้เลยค่ะ  ;D ;D ;D ;D

heero

• Customer Lv.1
  • Newbie
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 07:31:59 »
ผมเพื่อนคุณ skung22 นะคับ พอดีผมกำลังจะเปิดร้านเน็ต ประมาณ 45 เครื่อง น่าจะราวๆ วันที่ 10-15 เมษา น่าจะตกแต่งเสร็จพร้อมลงเฟอนิเจอร์ คอม แล้วก็ ระบบ แล้วก็คงเทสระบบเสร็จ ก็เปิดร้านหลังช่วงสงกรานต์พอดี
คือผมชอบมากนะคับ ระบบ SmartDisk  แต่มีเืพื่อนที่เปิดร้านในกรุงเทพหลายๆ คนเตือนมาด่วนความเป็นห่วงตรงที่
ถ้าเกิดปัญหากับเครื่อง Server แล้วเครื่องลูกทุกเครื่องจะไม่สามารถใช้งานได้ ลูกค้าก็จะออกนอกร้านไปหมดเลย
แล้วตรงที่ผมเปิดเนีย มันเป็นโซนที่ีมีการแข่งขันกันสูงมาก คือ 500ตารางเมตร เนียมีร้านเน็ตให้บริการคอม น่าจะ 1000เครื่องเป็นอย่างต่ำ  ผมก็เลยลังเลอยู่ จริงๆ ก็คิดอยู่ว่า เครื่อง Server มันมีโอกาศ Down ต่ำ  ก็เลยคิดว่าจะลองเสี่ยงดู
คิดไปคิดมา ผมเลย คิดว่า ถ้าเป็นแบบนี้ได้มัยคับ ถ้าแบบนี้ใช้ได้ผมโอเคเลย จะขอสมัครเป็น Demo site เป็นร้านที่ 3

คือถ้าเครื่องลูกผมติดฮาร์ดดิสไปด้วย ในกรณีที่เครื่องแม่มีปัญหา ก็ใช้งาน ฮาร์ดดิสในเครื่องไป ที่ผมเคยคุยรายละเอียดไว้กับ
คุณ skung22 Master Image ขนาด 192GB ถ้าผมสำรอง ฮาร์ดดิสขนาด 250GB ไว้ในเครื่องลูก คือผมไม่รู้ว่าจะแบคอัพข้อมูลยังงัยดี เอาเป็นว่าขอข้ามขั้นตอนไปเลยละกัน ประมาณว่าถ้าผม แบ็คอัพ Master Image ไปใส่ไว้ในฮาร์ดดิสสำรองในเครื่องลูก  แล้วก็เซ็ตไว้ว่าถ้าหา Master Image ไม่เจอ ให้ใช้ ตัวสำรองอันนี้แทน จะได้มัยคับ  หรือว่า มีวิธี ไหนแนะนำบ้างคับ

ลืมคำนวนไป 1645 ค่าฮาร์ดดิส *45 ตัว 74025 ซื้อ SS40 อีกเครื่องใช้คู่กันจะดีกว่าหรือเปล่าเนี่ย - -"

สมมติถ้าผมใช้ SS40 2 ชุด มันจะไวขึ้นหรือเปล่าคับ ในการใช้งานแต่ละเครื่อง

หรือใช้ SS40 1 ชุด คุม 20 เครื่อง อีกชุดคุม 25 เครื่อง ถ้ามีเครื่องไหนดาวน์ไป ให้ใช้เครื่องที่เหลือคุมทั้งหมดแทน

น่าจะไม่มีปัญหาละคับ ยอมลงทุนเพิ่มเอา ยังงัยก็ขอสมัครเป็น Demo Site กทม ที่่ 3 ไปเลยนะจะได้มัยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2009, 07:58:08 โดย heero »

admin

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 07:56:15 »
วิีธี backup มีหลายแบบครับ  ถ้ากรณีที่มีการแข่งขันสูง หรือค่อนข้างจะซีเรียสเรื่อง downtime ก็แนะนำใช้ Server 2 ตัว

เครื่อง server จะมีปัญหาส่วนใหญ่ก็จะมาจากปัญหาเรื่องไฟฟ้า  แนะนำเลือกใช้ UPS ที่ดี ๆ หน่อย UPS Smart 1.5K

ก็ประมาณ หมื่นกว่า ๆ จะทำให้ใช้งานได้ยืดยาว วางระบบเรื่องไฟฟ้าให้ดีหน่อย จะไม่มีปัญหามากวนใจเลย ถึงเวลาติดตั้ง

เด๋วผมออกแบบระบบให้ดูอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2009, 07:57:47 โดย admin »

heero

• Newbie
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 08:38:18 »
ขอบคุณมากคับ สเปคเบื้องต้นเป็นแบบนี้คับ มีตรงไหนควรปรับเปลี่ยน บอกด้วยนะคับผม

AMD2(940) X2 Athlon 5200 (Box, 65n, DP, SOS)   Speed 2700MHz SystemBus 2000MHz 65nm L2 Cache2x512Kb 2200Bath
940-VSL) ASUS M2N68-AM "DCom/Synnex"   SystemBus2000 2DDRII1066 Geforce7025 1xPCIex16x+2PCI+1IDE+4SATA 1860Bath
PCIe 9600GT/512MB Dual GAINWARD (DDR3,TD)   512MB GDDR3 256-bit D-Sub S-Video 2DVI
DDR2(800) 2GB "Corsair"   DDR2 for PC 650 ใช้ 1 ตัวไปก่อน ถ้ามีเงินอาจอัพเป็น 2ตัว
LCD 19" SAMSUNG (943BX+DVI+Square) B
ไม่แน่ใจว่าเมนบอร์ดตัวนี้ จะใช้ได้รึเปล่าคับ ช่วยดูให้หน่อยนะคับ แล้วถ้า เปลี่ยน cpu เป็น
CPU Pentium E5200 (Box-Ingram/Syn)   Speed2500MHz FSB800MHz 45nm L2 Cache1024Kb
2530 Bath
ใช้กะเมนบอร์ด อะไรดีคับ ขอ ถูกๆ หน่อยนะคับ พอดีงบค่อนข้างจำกัด - -"  อย่างชุดบน cpu+MB มัน 4060
ถ้าสเปค ชุด intel มัน ใกล้ๆ กัน ก็น่าสนใจคับ

admin

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 09:06:49 »
ถ้าแนะนำสเปคเครื่องลูกนะครับ มาตรฐานตอนนี้ ก็คงจะเป็น ขั้นต่ำ

M/B  Asus P5KPL-AM/PS
CPU  Intel E5200
RAM  2G  DDR-2 800
AGP  EN-9500GT
LCD  19" Wide LG หรือ Samsung

ปรับเปลี่ยนแล้วแต่งบประมาณนะครับ

ลองติดต่อขอราคาดูครับ ถ้าไม่สามารถติดต่อเป็นราคา Project ได้ ก็ PM มาุคุยกันได้ครับ เพราะสั่งหลายเครื่อง

สามารถขอราคาพิเศษ เป็นราคาโปรเจก จะได้ลดลงอีกนิดนึง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2009, 09:14:04 โดย admin »

heero

• Newbie
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 09:54:04 »
ท่านแอดมินนอนดึกเหมือนกันนะคับเนีย
 512/EN-9500GT/MG ASUS     PCI-E DDR2 Core:550/Mem:1000 128Bit DVI+HDCP  2570.-
กับ
9600GT/512MB Dual GAINWARD (DDR3,TD)   512MB GDDR3 256-bit D-Sub S-Video 2DVI
# Core Frequency : 650 MHz
# Shader Clock : 1625 MHz 
เช็คมาได้ 3295 บาท
กะอีกยี่ห้อนึง
9600GT/512MB Dual Innovision (DDR3, TD)        512MB GDDR3, 256-bit, D-Sub, S-Video, DVI
3335 บาท
128กะ256 ต่างกันเยอะมัยคับ ถ้าต่างกันไม่เยอะ ผมก็จะใช้9500

SAYHINET

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 16:04:13 »
จากที่ดูตัวอย่าง รู้สึกว่าในร้านจะมี เกมส์ออฟไลท์ ด้วยนะค่ะนั้น ไม่แน่ใจว่าได้ซื้อลิขสิทธิ์ หรือเปล่าถ้าซื้อก็โอ่หลายตังอยู่  เช่น Dota  109*1000 = 109000 บาท   แต่นกว่าไม่น่าจะ ............   ประหยัดไปได้เยอะเลย  และคงมีอีกหลายเกมส์เหมือนกัน โอ่ลืมไป Windows นี้ก็สำคัญ  ;D ;D ;D ;D ;D

ร้านที่ถ่ายมีทั้งหมด 109 เครื่องนะครับ zone1 ประมาณ 40 เครื่อง   zone2 ประมาณ 40 เครื่อง และ zone3  22 เครื่อง

การที่แบ่งเป็น zone ก็เนื่องจากจะแบ่งเนื้อที่ ลดปริมาณการใช้แอร์ เพราะจะเปิดเป็น zone ๆ ไป zone แรกเต็ม

ก็จะเปิด zone ถัดไป เป็นการประหยัดค่าไฟ หาก zone ไหนมีคนน้อย ก็จะโอนลูกค้าไปอีกโซน (ปิดแอร์) เน็ตที่ใช้เป็น

Leased Line 2MB + Multiwan Vlan อีก 40MB (หลาย ISP รวมกัน) ส่วน zone 3 ใช้เป็น SmartDisk ติดตั้ง

Server รุ่น SS60  แต่ปรับลดเป็น SS20 ก่อนในช่วงแรก และจะขยายเป็น SS60 เพื่อทดสอบ zone2+zone3 ใน

โอกาสต่อไป เทคนิคบางอย่าง ขอปิดบังเป็นความลับบ้างนะครับ เพราะผมว่า ผมบอกข้อมูลเยอะมากแล้ว ถ้าสนใจจริงๆ

ก็ติดต่อ เพื่อขอทดสอบจริง หรือติดตั้งเป็น Demo Site ปัจจัยของระบบที่ดี ขึ้นกับหลาย ๆ อย่างนะครับ ไม่ใช่แค่ Software

SmartDisk เพียงอย่างเดียว ตอนที่ถ่าย vdo นั้น มีการใช้งานจริงประมาณ 15 เครื่อง ความเร็วไม่มีตก ยังเร็วลื่น ไม่มีปัญหา

บรรยากาศภายในร้าน

โปรแกรมคุมร้าน SmartCafe รันตามจำนวนเครื่อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2009, 19:56:05 โดย nongnokza »

admin

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 19:26:42 »
9600GT แรงกว่าตัว 9500GT อยู่แล้วครับ  ปรับเปลี่ยนได้ตามงบเลยครับ

สเปคที่ให้ไว้ เป็นแค่มาตรฐานขั้นต่ำ

gpstar

• Customer Lv.3
  • Newbie
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 22:26:44 »
9600GT  อย่าลืมเลือก power ดีๆด้วยนะครับ เห้นเขาว่าแบบติดเคสมามันเอาไม่อยู่