ข่าว: ข่าวประกาศ

• 19 พฤษภาคม 2024, 13:14:55

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดปัญหากับ maxnet  (อ่าน 11186 ครั้ง)

forcenet

• Customer Lv.3
  • Newbie
เกิดปัญหากับ maxnet
« เมื่อ: 13 มกราคม 2010, 19:37:05 »
คือ ผมใช้แล้วไม่สามารถ connect maxnet ได้

ปัญหาคือแบบนี้

1 มีเครื่อง server อยู่ 1 เครื่อง เครื่องนี้ผม ใช้กับอีกร้านนึง สามารถใช้ ได้ ปรกติ แต่พอยกไปใช้กับอีกร้านนึง กลับไม่สามารถใช้ได้ ทั้งที่เป็นอุปกรณ์ชุดเดียวกันทั้งหมด แค่เปลี่ยน config ใหม่แค่นั้นเอง ทั้ง router ทุกอย่าง ก็ใช้แบบเดิมแค่เปลี่ยน สาย net แค่นั้นเองเองก็เลยไม่เข้าใจว่า เกิดจากปัญหาอะไร

จะบอกว่า config ผิดก็ไม่น่าจะเป็นไปได้ เพราะ ผมไม่ได้เข้าไปยุ่งอะไรกับconfig อื่นๆเลย เพียงแค่เปลี่ยน user password login internet แค่นั้นเอง

ก็เลยไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรทำไมถึง connect ไม่ได้

แต่กลับ internet เจ้าอื่นๆ ไม่เป็นนะครับ อย่าเช่น true กับ buddy ไม่มีปัญหาเป็นเฉพาะ maxnet เท่านั้น

ช่วยตอบทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ

forcenet

• Newbie
Re: เกิดปัญหากับ maxnet
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มกราคม 2010, 19:39:13 »
ลืมบอกไปครับ ผมไม่เคยเปลี่ยน password นะครับ คือ เพิ่งติด maxnet แล้ว ใช้ก็ใช้ไม่ได้เลย

แต่ถ้า ต่อกับ router ธรรมดา ใช้ได้ปรกติครับไม่มีปัญหา

แล้วก็ผมยกกลับไปใช้ร้านเดิม ก็ใช้ได้ปรกติครับ

KippO

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มกราคม 2010, 20:49:36 »
อื่ม ไม่รู้มันเป็นเพราะอะไรอย่างแรกๆเลย ลองไปสร้าง connection ในวินโดว์อ่ะครับ ที่ต่อผ่าน bridge mode ว่ามันต่อได้หรือเปล่า ถ้าต่อได้ก็ไม่ใช่ที่เราเตอร์แล้วละ ค่อยๆสรุปไป

ลอง more /var/log/messages | grep pppd ใน server ด้วยครับ ว่ามันฟ้องว่าติดต่อคอนเนคไม่ได้เพราะอะไร
ปล.ใช้เร้าเตอร์ตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ เพราะถ้ายี่ห้ออื่นผ่าน ก็น่าจะเปลี่ยน config บางส่วนไปเรื่อยนิน่า(คอนฟิคในเร้าเตอร์)

forcenet

• Newbie
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มกราคม 2010, 21:14:32 »
ผมใช้ router ตัวเดียวกับที่อีกร้านที่บอกว่า connect ได้นะครับ แบบว่า ยกมาทั้งชุด

แล้วก็ลองเปลี่ยน router ไปใช้ ยี่ห้อ อื่นก็ไม่สามารถ connect ได้เหมือนกัน

T@NR@K

• Hero Member
  • ทุกอย่างย่อมมีเหตุและผล
    • MSN Messenger - tonrak_ms@hotmail.com
    • TONRAK Networks : เปิดร้านเน็ต เปิดร้านเกมส์ เปิดร้านอินเตอร์เน็ต ระบบ network ระบบ no hdd
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มกราคม 2010, 21:16:00 »
ผมก็หลุดครับ แต่ตอนนี้มาละครับ  :D :D :D

Dams

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มกราคม 2010, 00:00:00 »
แล้วเน็ตที่ร้านโน้นเป้นเน็ตของ maxnet หรือ ว่าค่ายอื่นครับ

ถ้าค่ายอื่นลองตรวจสอบ config ใน router ดูอีกทีครับ พวกค่า vpi vci

หรือไม่ก็ลองตรวจสอบ config.ini แล้ว ./makeconfig.sh ดูอีกทีครับ
สอบถามรายละเอียดสินค้า Hardware Software และ support โทร 087-4689266

forcenet

• Newbie
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มกราคม 2010, 00:28:51 »
เป็น maxnet ครับ 2 เส้น

แต่ร้านที่เกิดปัญหา 1 เส้น ยังต่อมะได้เลยครับ

ก็เลยมะเข้าใจว่ามานเกิดจากอะไร

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ (กำลังรอต่อไป)

extremenet

• Customer Lv.4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 มกราคม 2010, 06:01:23 »
แล้วค่า IP ของโมเด็ม ทั้ง2ตัว ที่เซตครั้งแรกได้เปลี่ยน IP ไหมครับ แล้วก็ ถ้าเป็น แมกเนต ทั้ง2เส้น ลองสลับโมเดม

แล้วลองคอนเนคทีละเส้นดูดิครับ