ผลงานของ Hadyai Internet R&D LAB > คุยกับทีมวิจัย

อยากให้วางระบบ Internet ชุมชนครับ

<< < (2/5) > >>

admin:
มันทำได้ครับ แต่ ISP ต้อง Support ด้วย เป็นแบบ MLPPP ซึ่งส่วนมาก ISP จะไม่ค่อย Support ให้นะครับ แต่้ถ้าเป็น Hardware ที่ขายกันแล้วสามารถรวมคนละ ISP กันได้ อันนี้ไม่เคยลองเหมือนกัน

admin:
หรือมีอีกวิธีนึงก็คือ ทำตัว Server วางไว้ที่ Co-lo Backbone ทำหน้าที่เป็นตัวรวม Link ADSL ทั้งหมด

แล้วก็ต่อ ADSL ปกติให้ครบทุกเส้น แล้วใช้ระบบ Tunnel รวม B/W ทั้งหมด จาก Server ไปยัง Server คล้าย VPN

ตามหลักการทำได้ แต่ทางปฏิบัติยังไม่เคยลอง

ลักษณะการทำงาน

kung:
ขอเก็บหัวข้อระบบแบบที่ 2 ไว้ไปวิจัยต่อนะครับ เนื่องจากเห็นของต่างประเทศเค้าทำได้แล้ว

บ้านเราก็น่าจะนำเทคโนโลยีเหล่านี้มาใช้ให้เกิดประโยชน์บ้าง

patthara:
ตัว technology ของ Shareband นี่ใช่เลยครับ ไม่รู้ว่า ISP ต้อง support ด้วยหรือเปล่า  :-X

kung:
ไม่ต้องครับ เพราะว่า Server ที่เราทำขึ้นมาทำหน้าที่รวมให้แทน โดยสามารถใช้หลาย ISP ได้ ไม่ขึ้นกับ ISP

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version