ข่าว: ข่าวประกาศ

• 18 พฤษภาคม 2024, 11:45:55

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Ubuntu MultiWAN บน เครื่อง Atom จิ๋วแต่แจ๋ว  (อ่าน 26269 ครั้ง)

admin

• Administrator
  • Hero Member
Ubuntu MultiWAN บน เครื่อง Atom จิ๋วแต่แจ๋ว
« เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 05:59:53 »
Intel Atom เป็น CPU ที่กินไฟน้อย แต่ประสิทธิภาพสูง เหมาะสำหรับ ผู้ที่ต้องการความประหยัด

เพราะว่า กินไฟน้อยกว่า PC ธรรมดาถึง 3 เท่า ขนาดเล็กว่า PC ธรรมดา 5 เท่า และที่สำคัญสามารถ

ติดตั้ง Ubuntu MultiWAN ได้อย่างสบาย ๆ  จิ๋วแต่แจ๋วจริง ๆ

รูปร่างหน้าตาของ Case  ผมเองก็กำลังหาแบบอื่นอยู่เหมือนกัน เห็นมีขายแต่แบบนี้แบบเดียว

M/B มีขนาดแค่ 17 ซม x 17 ซม

มี Slot สำหรับใส่ RAM 1 ช่อง สูงสุดได้ 2GB
มี SATA 2 Port ไว้ต่อ HDD (SATA2  3.0G)
มี IDE 1 Port

ตรงที่มีพัดลมเป่านั้น เป็นชิป North Bridge นะครับ
ส่วน CPU นั้นจะเป็น HeatSink นะครับ ไม่มีร้อน

มีการ์ดจอออนบอร์ด แลนออนบอร์ด ซาวน์ออนบอร์ดครบครับ จะลง Windows ก็ได้

มี PCI ให้ 1 Slot เอาไว้ทำ VLAN สำหรับ MultiWAN ได้

RAM 1G รัน Squid ด้วยสบายๆ เปิดใช้งาน 18 วันแล้ว ไม่มีปัญหากวนใจกับเน็ต 4WAN

รายละเอียดของ phpsysinfo

ราคา Case + M/B + CPU ก็ประมาณ 3,500-4,000 บาท
ใส่ RAM + HDD + LAN อีก 1 อัน รวมๆแล้วประมาณ 6 พันกว่าๆ
ประหยัดไฟอีกต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 06:19:52 โดย admin »
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

SAYHINET

• Customer Lv.4
  • Sr. Member
Re: Ubuntu MultiWAN บน เครื่อง Atom จิ๋วแต่แจ๋ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 06:29:29 »
ก็ดีนะค่ะสำหรับผู้ที่ต้องการความประหยัด  6พัน นิดๆๆ ;D ;D ;D แต่เพิ่มเงินอีกสัก 2-3 พัน จะได้รุ่นใหญ่เลยนะค่ะ จะโดน admin เตะใหมเนี้ยเรา  ;D ;D ;D

admin

Re: Ubuntu MultiWAN บน เครื่อง Atom จิ๋วแต่แจ๋ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 06:44:25 »
อันนี้เหมาะสำหรับเน้นประหยัดไฟ ลูกข่าย น้อย ๆ 10-20 เครื่อง หอพักเล็กๆ หรือในออฟฟิต ไว้ดึกๆเปิดโหลดบิต ประมาณนี้

ถ้าร้านเน็ตคงไม่เหมาะเท่าไหร่
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

SAYHINET

• Customer Lv.4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 07:07:13 »
admin ค่ะ รออัพเดท กระทู้  WRT54GL  VLAN อยู่นะค่ะ แล้วเจ้าตัวนี้ WRT54GL ทำเป็น ไวเรส ไปในตัวได้ด้วยหรือเปล่าค่ะ

admin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 07:15:24 »
ผมลองทำ VLAN แล้วมันเจ๊งไปแระตัวนึง remote ไม่เข้าอีกเลย ไว้ reset แล้วจะลองใหม่อีกทีนึง

หนุ่มพริ้ว

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 22:34:18 »
อันนี้เหมาะสำหรับเน้นประหยัดไฟ ลูกข่าย น้อย ๆ 10-20 เครื่อง หอพักเล็กๆ หรือในออฟฟิต ไว้ดึกๆเปิดโหลดบิต ประมาณนี้

ถ้าร้านเน็ตคงไม่เหมาะเท่าไหร่

ส่วนไหนที่ว่าไม่เหมาะกับร้านเน็ตครับ ใช่ส่วนที่การ์ดที่ทำเป็น VLAN หรือเปล่าครับ

T@NR@K

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • ทุกอย่างย่อมมีเหตุและผล
    • MSN Messenger - tonrak_ms@hotmail.com
    • TONRAK Networks : เปิดร้านเน็ต เปิดร้านเกมส์ เปิดร้านอินเตอร์เน็ต ระบบ network ระบบ no hdd
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 23:17:10 »
ที่ยังไม่เหมาะสงสัยจะยังแรงไม่พอที่จะให้บริการเครื่องจำนวนมากๆ มั๋งครับ
แบบว่า CPU RAM SLOT ยังไม่สูงและยังมีน้อยอะไรประมาณนี้ครับ
แต่ถ้าเป็น Server ร้านเน็ต RAM สัก 8 G แหล่มมากๆเลยครับ อิอิ...
แต่ Atom ได้ 2 G เองไง ถ้าเครื่องลูกข่าย 10 เครื่องก็น่าจะได้นะครับ
ก็อย่างที่พี่เค้าบอกนั่นแหละครับ สำหรับโหลดบิตตอนกลางคืน (อันนี้ชอบครับ)

nut_kkc

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2009, 01:21:06 »
ผมใช้อยู่ครับ
ใช้เป็น Bit , File share ( Samba) , Freeradius ให้ wrt
และใช้เป็น PABX สำหรับที่ร้านไปด้วย stable ดีไม่ร้อน

เพิ่มเติมผมใช้ ram 512 นะบน ubuntu เดิมๆ 8.04
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์ 2009, 03:30:46 โดย nut_kkc »
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133

หนุ่มพริ้ว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2009, 02:12:00 »
ที่ยังไม่เหมาะสงสัยจะยังแรงไม่พอที่จะให้บริการเครื่องจำนวนมากๆ มั๋งครับ
แบบว่า CPU RAM SLOT ยังไม่สูงและยังมีน้อยอะไรประมาณนี้ครับ
แต่ถ้าเป็น Server ร้านเน็ต RAM สัก 8 G แหล่มมากๆเลยครับ อิอิ...
แต่ Atom ได้ 2 G เองไง ถ้าเครื่องลูกข่าย 10 เครื่องก็น่าจะได้นะครับ
ก็อย่างที่พี่เค้าบอกนั่นแหละครับ สำหรับโหลดบิตตอนกลางคืน (อันนี้ชอบครับ)

ทำเซิฟแยกเน็ตแยกเกมนาครับ ไม่ใช่ SmartDisk หรือ SDS แรม 1G ก็เหลือๆแล้ว

TophyMastery

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009, 18:32:49 »
ผมค่อนข้างมือใหม่กับ server ครับรบกวนถามคุณ admin หน่อยนะครับ
ผมเห็นในรูปมี ppp 4 interface แต่ board มันมี 1 eth+pci 1 slot
ไม่ทราบว่าต่อยังไงถึงได้ wan x4 ครับ

ใช้เป็น Bit , File share ( Samba) , Freeradius ให้ wrt
และใช้เป็น PABX สำหรับที่ร้านไปด้วย stable ดีไม่ร้อน

เพิ่มเติมผมใช้ ram 512 นะบน ubuntu เดิมๆ 8.04

รองรับ client ได้กี่เครื่องครับ

ขอบคุณครับ

PoR

• www.hadyaiinternet.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009, 18:56:20 »
ผมค่อนข้างมือใหม่กับ server ครับรบกวนถามคุณ admin หน่อยนะครับ
ผมเห็นในรูปมี ppp 4 interface แต่ board มันมี 1 eth+pci 1 slot
ไม่ทราบว่าต่อยังไงถึงได้ wan x4 ครับ

รองรับ client ได้กี่เครื่องครับ

ขอบคุณครับ

สามารถทำ Vlan ได้เยอะตามที่ต้องการเลยนะครับ ส่วนเครื่องลูกก้รองรับได้ตามจำนวน class ของ ip นะครับแต่ทางที่ดีควรดุด้วยว่าเครื่อง server สามารถรองรับได้หรือเปล่าครับ
Hadyaiinternet R&D LAB ยินดีให้บริการทุกท่าน
Call center โทร 084-9695561
E-mail:por_pk@hotmail.com

TophyMastery

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009, 20:38:08 »
ขอบคุณมากครับ ตอบเร็วจัง อิอิอิ

ขอถามเพิ่มอีกนิดนึงนะครับเครื่อง Intel ATOM D945GCLF
user ประมาณ 20 คน แต่ให้เล่นเน็ตธรรมดาอย่างเดียวจะรองรับโหลดได้ไหมครับ
คือทำแค่ gateway ออกเน็ต + เก็บ log พรบแค่นั้นครับ
ผมสะดวกเดินทางไป zeer รังสิต ไม่ทราบว่าที่นั่นมีขายไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม 2009, 21:00:28 โดย TophyMastery »

PoR

• www.hadyaiinternet.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009, 22:18:50 »
ขอบคุณมากครับ ตอบเร็วจัง อิอิอิ

ขอถามเพิ่มอีกนิดนึงนะครับเครื่อง Intel ATOM D945GCLF
user ประมาณ 20 คน แต่ให้เล่นเน็ตธรรมดาอย่างเดียวจะรองรับโหลดได้ไหมครับ
คือทำแค่ gateway ออกเน็ต + เก็บ log พรบแค่นั้นครับ
ผมสะดวกเดินทางไป zeer รังสิต ไม่ทราบว่าที่นั่นมีขายไหมครับ

สบายๆ เลยนะครับสำหรับ 20 user ส่วนเรื่องสถานที่ขาย กทม มีหลายที่นะเอาที่สะดวกเลยนะครับ
Hadyaiinternet R&D LAB ยินดีให้บริการทุกท่าน
Call center โทร 084-9695561
E-mail:por_pk@hotmail.com

max0405

• Customer Lv.1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 มีนาคม 2009, 00:56:17 »
กลัวได้ไม่ถึงปี

admin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 มีนาคม 2009, 04:22:39 »
ตั้งแต่โพสมา ก็ 2 เดือนกว่าแล้วครับ ยังทำงานได้ปกติ ไม่มีปัญหา