ข่าว: ข่าวประกาศ

• 19 พฤษภาคม 2024, 11:44:20

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง MutiWAN Server เด็กใหม่  (อ่าน 13943 ครั้ง)

bububasic

• Customer Lv.4
  • Newbie
สอบถามเรื่อง MutiWAN Server เด็กใหม่
« เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 22:02:37 »
เรียนถาม Adminหรือท่านที่รู้ครับ ว่าถ้าหากผมมี Internet เส้นเดียวเนี้ย 2M/1M ผมควรทำ MutiWAN ไหมครับ ร้านผมส่วนใหญ่เล่นเน็ตMSN Yahoo Skype camfrog และเข้าเว็บต่างประเทศซะส่วนใหญ่ เกมส่วนน้อยที่มีมาเล่น พอดีสนใจที่จะทำอยู่เหมือนกัน แต่ติดตรงที่มีเน็ตเส้นเดียว เลยอยากจะรู้ว่าเน็ตเส้นเดียวใช้แบบต่อให้เครื่อง Server แซเน็ตให้ กับทำให้เป็น MutiWAN แซเน็ตให้ อันไหนจะเร็วกว่ากันครับ แต่เท่าที่อ่าน MutiWAN น่าจะเร็วกว่าหรื่อเปล่า เพราะมีการเก็บ Logfile ด้วย หากเราเปิดใช้เว็บที่เคยเปิดก่อนหน้านี้มันจะเร็วมากๆใช้ไหมครับท่าน Admin (ขอบคุณครับ)
อีกเรื่องหนึ่งครับหากผมมี เครื่อง Server เครื่องเดียว จะสามารถทำ MutiWAN บน Windows XP SP3 โดยใช้โปรแกรม VMwae workstation ลง Ubuntu แล้วเซ็ตให้มันต่อเน็ตให้เนี้ยมันจะทำได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2009, 22:48:10 โดย bububasic »

cornernet

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่อง MutiWAN Server เด็กใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 23:14:06 »
มีเน็ตเพียงเส้นเดียวไม่จำเป็นต้องทำ multiwan ครับ ก็มีอยู่เส้นเดียวจะ multi  ทำไมใช้มะ

แนะนำให้ใช้ ipcop ครับ มี squid frox เป็นพร๊อกซี่ ช่วยลดการใช้งาน bawitch ไปเยอะทีเดียว ใช้ QOS ด้วยก็จะยิ่งดีครับ

bububasic

• Newbie
Re: สอบถามเรื่อง MutiWAN Server เด็กใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 23:22:44 »
แล้ว ipcop ทำบน VMwae workstation ในระบบ XP ได้ไหมครับ แล้ว QOS มันคืออะไรครับท่าน cornernet

cornernet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 23:25:26 »
แล้ว ipcop ทำบน VMwae workstation ในระบบ XP ได้ไหมครับ แล้ว QOS มันคืออะไรครับท่าน cornernet

ได้ครับ ศึกษาได้ที่ www.linuxthai.org

SAYHINET

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 00:44:49 »
ปั้นหาหลักสำหรับมือใหม่ก็คือ QOS       ;D ;D ;D ;D

admin

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 06:20:07 »
สำหรับ 9.04 จะมี QoS ให้นะครับ เพราะว่า IMQ เพิ่งจะออก patch สำหรับ kernel 2.6.28 มา

รอติดตามได้นะครับ

<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

SAYHINET

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 06:26:17 »
สำหรับ 9.04 จะมี QoS ให้นะครับ เพราะว่า IMQ เพิ่งจะออก patch สำหรับ kernel 2.6.28 มา

รอติดตามได้นะครับ

ข่าวดีในรอบ 1เดือน  ;D ;D ;D ;D

o3cyber

• Customer Lv.1
  • Full Member
    • MSN Messenger - o3cyber@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 07:51:53 »
เป็นข่าววิเศษจริงๆครับ :D :D :D

max0405

• Customer Lv.1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 08:06:39 »
ยังไงขอคูมือด้วยได้มั้ย ซื้อมาเดี่ยวไม่รู้เรื่อง

bububasic

• Newbie
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 01:55:04 »
ขอบคุณครับ  ;D ทำตามเว็บก็ได้แล้วครับ 5555