ข่าว: ข่าวประกาศ

• 23 พฤษภาคม 2024, 11:57:00

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ พอดีเปลี่ยนการ์ดแลนใหม่  (อ่าน 8268 ครั้ง)

abiz

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ

มีเรื่องจะรบกวนถามนิดหนึ่งครับ

คือผมเปลี่ยนการ์ดแลนใหม่แต่อยากเปลี่ยนชื่อ interface มันให้เป็นชื่อเดิมได้หรือเปล่าครับ
เช่น ก่อนเปลี่ยนการ์ดแลนใบเก่าชื่อมันเป็น eth2 แต่พอเปลี่ยนแล้วใช่คำสั่ง ifconfig -a ชื่อมันเปลี่ยนเป็น
eth5 จริง ๆ ใช้แค่ eth0-eth4 จึงอยากรบกวนถามว่าจะคำสั่งอะไรบ้างครับที่จะสั่งให้ eth5 ให้เป็น eth2 เหมือน
เดิมได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

Man_Utd007

• Customer Lv.1
  • Sr. Member
Re: รบกวนหน่อยครับ พอดีเปลี่ยนการ์ดแลนใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 22:37:54 »
สวัสดีครับ

มีเรื่องจะรบกวนถามนิดหนึ่งครับ

คือผมเปลี่ยนการ์ดแลนใหม่แต่อยากเปลี่ยนชื่อ interface มันให้เป็นชื่อเดิมได้หรือเปล่าครับ
เช่น ก่อนเปลี่ยนการ์ดแลนใบเก่าชื่อมันเป็น eth2 แต่พอเปลี่ยนแล้วใช่คำสั่ง ifconfig -a ชื่อมันเปลี่ยนเป็น
eth5 จริง ๆ ใช้แค่ eth0-eth4 จึงอยากรบกวนถามว่าจะคำสั่งอะไรบ้างครับที่จะสั่งให้ eth5 ให้เป็น eth2 เหมือน
เดิมได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าหาจริงๆ ในนี้มีคำสั่งอยู่ครับ แต่เข้าใจยังไม่ได้ค้นหา
ลองเอาคำสั่งนี้ไปทำดูครับ
/etc/udev/rules.d/70-persistent-net.rules
เปลียนตามใจชอบหล่ะกัน
ความรู้ ไม่ค้นหา ไม่มีวันเจอ

abiz

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนหน่อยครับ พอดีเปลี่ยนการ์ดแลนใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 22:44:26 »
อ่า เจอเลย ขอบคุณครับ

กำลังหาแต่ไม่รู้ว่าควรจะแก้ตัวไหน ทีนี่เจอแล้วครับ