ข่าว: ข่าวประกาศ

• 19 พฤษภาคม 2024, 12:58:48

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เกาะติดสถานการณ์ ไมโครซอฟท์ ออกจับลิขส&  (อ่าน 69043 ครั้ง)

gpstar

• Customer Lv.3
  • Newbie
 ร้านประธานชมรมเมมืองอุดรธานี

กรณีนี้ มัน 1- 2 เดือนก่อนนี่ครับ ไม่ใช่ข่าวการจับ 24-25-26 ตุลา 
รบกวน ใครที่มีข้อมูล  ชื่อร้าน เหตุการณ์ การจับ windows ช่วงวันที่ 24-25-26 ตุลา 
ซึ่งการปล่อยข่าวลือกันมากๆ  มาโพสข้อมูลให้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม 2009, 06:56:22 โดย gpstar »

PoR

• Administrator
  • Hero Member
    • www.hadyaiinternet.com
สวัสดีครับ พี่ ๆ น้อง ๆ ชาวหาดใหญ่ ทุกท่านนะครับ ผมอยากให้ทุกคนใจเย็นๆ ลงหน่อยนะครับแบง้วให้แต่ข้อมุลที่เป้นประโยชน์ซึ่งกันและกันนะครับ และที่สำคัญอย่าเอาชื่อร้านที่โดนจับมาใส่ในเวบนะครับเดี๋ยวทางเวบที่โดนฟ้องได้นะครับ และหากอยากให้ข้อมูลขอให้เป้นการให้แบบเป้นการส่วนตัวจะดีกว่านะครับ เพื่อประโยชน์ของร้านที่เค้าเสียหายด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
Hadyaiinternet R&D LAB ยินดีให้บริการทุกท่าน
Call center โทร 084-9695561
E-mail:por_pk@hotmail.com

admin

• Administrator
งดเว้นการโพสชื่อร้านผู้อื่น โดยไม่ได้รับอนุญาตินะครับ เด๋วจะมีปัญหาตามมาทีหลัง

ท่านใดที่โพส รบกวนแก้ไขด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

kchantan

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
ผมว่าไม่ว่าจะจับจริงหรือจับหลอก ก็น่าจะซื้อให้มันครบๆ ไว้ซะน่ะครับ วินๆ ทั้งเจ้าของลิขสิทธิ์ และ เจ้าของร้าน ;)

aOfz

• Newbie
ขอเรื่องจริงหน่อย...ครับ ขอร้อง...

wannase

• Z Member
  • Full Member
  • Hadyai Internet R&D LAB เท่านั้นที่คุณวางใจ
    • MSN Messenger - wannaseree@hotmail.com
Re: เกาะติดสถานการณ์ ไมโครซอฟท์ ออกจับลิข$
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2009, 06:58:12 »
ขอโทษเพื่อนๆ ด้วยนะครับ ที่ต้องมาผิดใจกันในกระทู้นี้
      ผมก็เป็นคนหนึ่งแหละที่ตามกระแส และรับกระแสมาเต็มๆ ปิดร้านไป 3 วัน แต่วันนี้ก็พยายามเช็คข่าวที่ระบุชัดเจนว่าโดนที่ร้านไหนกันแน่ แต่ก็ตามไม่เจอว่าร้านไหนโดน โดยเฉพาะที่ปัตตานี (ถามคนตานีดูว่าปิดกันทั้งเมืองมั้ย ทั้งร้านคอม ร้านเนต ก่อนหน้าผมมาโพส ส่วนมาก) ธรรมดาของคนที่กลัวครับ สรุปแล้วกระแสมาแรงจริง  ทั้งปัตตานี และยะลา ปิดกัน 3 วันแล้ว แต่ก็ขอบคุณครับที่มาบอกกล่าวกัน ว่าที่ปัตตานีไม่มีเข้าไปจับ (เพราะที่ได้ข่าวก็จาก ช่างคอม บ.ทักษิณ+ร้านพีซีเวิลด์+ร้านเนตหน้าม.อ. ในปัตตานีเอง ที่เช็คข่าว /ถูกของคุณที่วันแรกๆ ก็อาจจะตื่นตระหนกกันใหญ่ และหาความจริงลำบาก จนวันเวลาผ่านไปถึงได้รู้ว่าลือกัน ก็กลับมาแก้ข่าวได้ คงไม่ว่ากัน)
    แต่ผมก็ขอความเห็นของคนในจังหวัด นั้นๆ ด้วยนะครับ

เพราะไม่ใช่ว่าทุกร้านจะมีอรรถภาพพอที่จะมีกำลังซื้อลิขสิทธิ์หรอกครับ บ้างที่ลงทุน 2-3 ปีกว่าจะได้ทุนคืน มาโดนแบบนี้ ก็ปิดกิจการไปเลยดีกว่า

สรุป พรุ่งนี้ เปิดร้านตามปกติ จะพยายามเกาะกลุ่มเพื่อนคู่ค้าภายในจังหวัดแทน (มา 3 จว. ไม่ได้กลับ เตือนไว้) ธรรมดาก็ทำมาหากินยากอยู่แล้ว

ข่าวล่าสุดวันนี้ เข้าทุ่งสง ร้านขายเครื่องเขียน ถ้าจริงหรือไม่จริง ก็ขอให้คนทุ่งสงมาบอกด้วย อยากให้ข่าวเกาะติดจริงๆ
เจ้าหน้าที่ ที่มาจะมาจากบริษัทรับจ้างมาจากหลายค่าย เช่น ไมโครซอฟ Adobe mcAfee โดราเอมอน Disney (ทราบมาเท่านี้) (ที่มาจาก Sale ขายหมึกเติม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม 2009, 12:31:24 โดย wannase »

somsak2521

• Customer Lv.1
  • Newbie
Re: เกาะติดสถานการณ์ ไมโครซอฟท์ ออกจับลิขส&
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2009, 08:00:40 »
ผมอยู่นครศรีฯ ข่าวว่าจับที่นครตั้งแต่วันอาทิตย์ที่มาเป็นร้านขายอุปกรณ์คอนพิวเตอร์ พอได้ผมได้ข่าวผมตามไปดูที่เลยแต่ไม่เจอเจ้าของร้านก็เลยไม่ถามแต่ยืนไม่ถึง10นาทีร้านก็ปิดเลย พอวันอังคารว่ามาจับร้านอินเตอร์ในเมืองผมก็ตามไปดูอีกแต่ร้านก็ปิดครับ แต่วันพุธไปจับที่อำเภอขนอมครับอันนี้จับจริงครับเพราะว่าพ่อเพื่อนโทรมาบอกตามไปถามที่โรงพักเลยครับจับอะไรก็มี ไมโครซอฟ Adobe และ Microsoft Office 3อย่างครับ ร้านที่จับเป็นร้านถ่ายครับมันเอาเงิน 40000 ครับ

max0405

Re: เกาะติดสถานการณ์ ไมโครซอฟท์ ออกจับลิขส&
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2009, 08:20:47 »
somsak2521 อยู่แถวไหนครับผมก็ นครศรีธรรมราช

NarOkOnLiNE

• MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
    • บล็อกของนายทวีเกียรติ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2009, 18:02:21 »
ขอชี้แจงเรื่องจับหน่อย ละกันนะครับ วิธีการจับของ ทางบริษัทตัวแทน ไมโครซอฟท์ เขามีเป้าชัดเจนว่าจะไปร้านไหน จังหวัดอะไร ไม่ได้เดินสุ่มสี่สุ่มห้า ผ่านร้านไหนก็เข้าไปตรวจ นะครับ ยกตัวอย่างกรณีร้านของประะานชมรมอุดรธานี ตอนนั้นมาจับเดินผ่านร้านอื่น ๆ หน้าตาเฉย แล้วมาหยุดเข้าร้านประธานร้านเดียวเท่านั้น -*-

เขามาแบบถูกต้อง และสุภาพให้เกียรติเจ้าของร้าน ซึ่ง ณ ตอนนี้ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ทางไมโครซอฟท์ ก็ส่งตัวแทนมาร่วมประชุมกับทางชมรมร้านอินเตอร์เน็ต อุดรธานี บอกชัดเจนครับว่า ทางไมโครซอฟท์ ไม่รู้เรื่องใด ๆ ทั้งสิ้น ว่า บริษัทตัวแทนจะไปจับร้าน ไหน ที่ใด อย่างไร ซึ่งก็ซื้อไว้เป็นดีที่สุด เพราะเราหนีลิขสิทธิ์เรื่อง Windows นี้ไปไม่ได้หรอกครับ ( ณ เวลานี้ ) ยังไงก็ต้องใช้ Windows ส่วนใครคิดว่าไม่น่าโดน ไม่กลัว และไม่ซื้อ ก็ไม่ต้องปิดร้าน ครับ อย่าตระหนกตกใจกับกระแส ซึ่งถ้าร้านคุณโชคดีคุณก็จะได้เสียค่าปรับประมาณ 7 - 8 แสน เท่านั้นเอง สำหรับร้านที่ไม่เกิน 20 เครื่อง ^^

ปล.เขามาตรวจในพื้นที่ จังหวัดท่านจริง ร้านท่านไม่ใช่เป้า เขาก็ไม่เข้าไปตรวจหรอกครับ เพราะเขาไม่ใช่พวก 18 มงกุฏอ้างเข้าจับหากินไปเรื่อย ขอย้ำนะครับ บริษัทที่ออกมาจับนี้ มาโดยถูกต้องตามกฏหมาย และทำตามหน้าที่ของเขาจริง ๆ ครับ

กรณีนี้ มัน 1- 2 เดือนก่อนนี่ครับ ไม่ใช่ข่าวการจับ 24-25-26 ตุลา 
รบกวน ใครที่มีข้อมูล  ชื่อร้าน เหตุการณ์ การจับ windows ช่วงวันที่ 24-25-26 ตุลา 
ซึ่งการปล่อยข่าวลือกันมากๆ  มาโพสข้อมูลให้ด้วยครับ

หมายเหตุ
ไม่มีข่าวไหนที่ตรงแท้ 100% หรอกครับท่าน ถ้ามันตรง 100% ก็คงไม่มีร้านไหนที่โดนจับกันแล้วแหละครับ มันเหมือนกับอาจารย์ออกข้อสอบน่ะครับ ข้อสอบนี้มีคำตอบที่กว้างมากกกก บอกจะสอบวันที่ 24 แต่เลื่อนวันมาสอบวันที่ 20 คนไม่รู้เรื่องก็สอบตกไป มันก็เป็นอย่างนี้แล ^^

- สุดท้ายนี้ ขอฝากไว้นะครับ ว่าไม่ได้สร้างกระแสใด ๆ แต่หวังดีและเป็นห่วง เพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่ทำอาชีพเดียวกันให้ระวังตัว ใครที่ไม่กลัวโดนจับ (หรือซื้อลิขสิทธิ์แล้ว) หรือคิดว่าแค่กระแส ก็ไม่ต้องสนใจครับ ท่านเปิดร้าน ดำเนินธุรกิจ ของท่านต่อไป ไม่มีอะไรเสียหายครับถ้าท่านไม่ใช่ผู้โชคดีและซื้อทุกอย่างถูกต้องแล้ว....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม 2009, 18:14:10 โดย NarOkOnLiNE »
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

SAYHINET

• Customer Lv.4
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2009, 18:08:31 »
ไม่เจอท่านนานเลยนะเนี้ย ท่าน NarOkOnLiNE   ;D

NarOkOnLiNE

• MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
    • บล็อกของนายทวีเกียรติ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2009, 18:15:48 »
ไม่เจอท่านนานเลยนะเนี้ย ท่าน NarOkOnLiNE   ;D

สวัสดีครับ คุณนก ... ถ้าจำไม่ผิด ช่วงนี้งานยุ่ง ไม่ค่อยได้เข้า บอร์ดเท่าไหร่ เกี่ยวกับ ระบบผมก้ตกข่าวไปเยอะเลยนะนี่ ของเล่นใหม่เพี๊ยบเลย อิอิ
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

somsak2521

• Newbie
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2009, 19:44:20 »
ผมอยู่ในเมืองครับ หลังโรบินชันโอเชียน

gpstar

• Newbie
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009, 00:41:37 »
ขอชี้แจงเรื่องจับหน่อย ละกันนะครับ วิธีการจับของ ทางบริษัทตัวแทน ไมโครซอฟท์ เขามีเป้าชัดเจนว่าจะไปร้านไหน จังหวัดอะไร ไม่ได้เดินสุ่มสี่สุ่มห้า ผ่านร้านไหนก็เข้าไปตรวจ นะครับ ยกตัวอย่างกรณีร้านของประะานชมรมอุดรธานี ตอนนั้นมาจับเดินผ่านร้านอื่น ๆ หน้าตาเฉย แล้วมาหยุดเข้าร้านประธานร้านเดียวเท่านั้น -*-

เขามาแบบถูกต้อง และสุภาพให้เกียรติเจ้าของร้าน ซึ่ง ณ ตอนนี้ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ทางไมโครซอฟท์ ก็ส่งตัวแทนมาร่วมประชุมกับทางชมรมร้านอินเตอร์เน็ต อุดรธานี บอกชัดเจนครับว่า ทางไมโครซอฟท์ ไม่รู้เรื่องใด ๆ ทั้งสิ้น ว่า บริษัทตัวแทนจะไปจับร้าน ไหน ที่ใด อย่างไร ซึ่งก็ซื้อไว้เป็นดีที่สุด เพราะเราหนีลิขสิทธิ์เรื่อง Windows นี้ไปไม่ได้หรอกครับ ( ณ เวลานี้ ) ยังไงก็ต้องใช้ Windows ส่วนใครคิดว่าไม่น่าโดน ไม่กลัว และไม่ซื้อ ก็ไม่ต้องปิดร้าน ครับ อย่าตระหนกตกใจกับกระแส ซึ่งถ้าร้านคุณโชคดีคุณก็จะได้เสียค่าปรับประมาณ 7 - 8 แสน เท่านั้นเอง สำหรับร้านที่ไม่เกิน 20 เครื่อง ^^

ปล.เขามาตรวจในพื้นที่ จังหวัดท่านจริง ร้านท่านไม่ใช่เป้า เขาก็ไม่เข้าไปตรวจหรอกครับ เพราะเขาไม่ใช่พวก 18 มงกุฏอ้างเข้าจับหากินไปเรื่อย ขอย้ำนะครับ บริษัทที่ออกมาจับนี้ มาโดยถูกต้องตามกฏหมาย และทำตามหน้าที่ของเขาจริง ๆ ครับ

หมายเหตุ
ไม่มีข่าวไหนที่ตรงแท้ 100% หรอกครับท่าน ถ้ามันตรง 100% ก็คงไม่มีร้านไหนที่โดนจับกันแล้วแหละครับ มันเหมือนกับอาจารย์ออกข้อสอบน่ะครับ ข้อสอบนี้มีคำตอบที่กว้างมากกกก บอกจะสอบวันที่ 24 แต่เลื่อนวันมาสอบวันที่ 20 คนไม่รู้เรื่องก็สอบตกไป มันก็เป็นอย่างนี้แล ^^

- สุดท้ายนี้ ขอฝากไว้นะครับ ว่าไม่ได้สร้างกระแสใด ๆ แต่หวังดีและเป็นห่วง เพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่ทำอาชีพเดียวกันให้ระวังตัว ใครที่ไม่กลัวโดนจับ (หรือซื้อลิขสิทธิ์แล้ว) หรือคิดว่าแค่กระแส ก็ไม่ต้องสนใจครับ ท่านเปิดร้าน ดำเนินธุรกิจ ของท่านต่อไป ไม่มีอะไรเสียหายครับถ้าท่านไม่ใช่ผู้โชคดีและซื้อทุกอย่างถูกต้องแล้ว....

ไม่ได้ว่าเป็นการสร้างกระแส  แต่เพราะเป็นข่าวการจับ เนื่องจากประกาศของตำรวจที่ส่ง จม. ไปทั่วว่าจะดำเนินการ วันที่26 แล้วข่าวว่าจับที่โน่นที่นี้ ตั้งแต่วันที่24 25   แต่หลายท่านเล่นเอาข่าวเก่ามาปนกัน ไม่แยกแยะ แล้วก็ส่งข่าวกันไปมา
แบบว่าผมไปโพสในเว็บ a ว่ามีคนบอกว่าจังหวัด ก โดนจับ ปิดร้านกันทั้งเมือง
แล้วคนมาอ่านกระทู้ ตกใจ คนรู้จักอยู่ใกล้จังหวัด ก เลยบอกเพื่อนพี่น้อง
เพื่อนพี่น้อง โพสถามในเว็บ b   คนมาอ่านเอาไปโพสต่อในเว็บ c
แล้วก็มีคนมาโพสยืนยันมีคนบอกมาว่าจับจริง ที่เว็บ a อีกที
ผมเลยมั่นใจว่าจับจริงเพราะมีคนมายืนยันในเว็บ  ทั้งๆข่าวนั้นผมโพสเอง จริงหรือเปล่าไม่รู้ เพราะเขาบอกมา !!!

ที่โพสถามเพื่อเช็คข่าวและเตือนสติด้วย  เพราะผมอ่านครั้งแรก มีกระทู้นึง ยืนยันว่า เจ้าของกระทู้ของจริง เป้นคนวงใน เชื่อถือได้อะไรทำนองนี้  แต่วันนี้หาไม่เจอแล้ว   หลายคนตกใจเกินเหตุ ไม่ตรวจสอบ พิจารณาเหตุผล ก็โพสต่อกันไปเรื่อยๆ  ว่าจริงแน่
อาจเป็นเพราะ ผมเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มาก่อน  ปลายปี44 แย่งกันซื้อวิน98 จนของขาดตลาด  เพราะมีข่าวว่า 1 มกรา 45 ดีเด จับลิขสิทธ์  วันที่ 1 ร้านแถวบ้านผม ปิดกันหมด  ร้านผมเด็กมาจากไหนไม่รู้ เต็มล้นตั้งแต่เช้า แต่ก็แค่ 1-2 วัน หลังจากนั้น เขาก็เปิดกันต่อ  คิดว่าคงไม่ได้ซื้อกันหรอก แล้วก้ไม่มีการจับ จนถึงรอบนี้ ผมก็ไม่เห็นเขาปิดกัน และก็คงไม่ได้ซื้อกันหรอก
แล้วบอกเลยว่าผมซื้อมาตั้งแต่วิน98แล้ว ซื้อxpคราวนี้ได้ที่รองเมาส์ผ้าขี้ริ้วแถมมา 1 อัน   และก็ไม่ได้บอกว่าท่านอื่นต้องซื้อหรือไม่ต้องซื้อ  เจ้าของร้านต้องพิจารณาเองว่า  ไม่ซื้อรับความเสี่ยงได้ไหมถ้าโดนแจ๊กพอต  หรือซื้อแล้วสบายใจทำร้านระยะยาวไม่กังวล  ไม่แน่ว่าคราวนี้ไม่จับ  แต่เดือนหน้าอาจจับร้านเน็ตก็ได้  แบบว่าทำเช็คลิสไว้แล้ว ร้านไหนปิดร้านนั้นแหละไม่ได้ซื้อ   แต่ผมมั่นใจว่า bsa ไม่จับร้านเน็ตแบบเหวี่ยงแห  ไปทั่วทุกจังหวัด พร้อมๆกัน แบบการข่าวลือครั้งนี้หรอก

ที่สำคัญอยากจะบอกว่า  มีหมานำจับสวมรอย กระพือข่าวแล้วออกจับร้านตามต่างจังหวัด หลอกเรียกเงิน ผมว่าโดนกันเยอะ
แบบที่ somsak2521โพส ผมคิดว่าโดนสวมรอยหลอกเงินมากกว่า
ตั้งข้อสังเกตุตามนี้
- จับ windows office  adobe  ของจริงต้อง บ. bsa (มีใบมอบอำนาจ)และต้องมีหมายศาล  ถ้าไม่มีสงสัยตัวปลอม
- จับ windows office  adobe  ไม่มีการยึดเครื่องไปโรงพัก ทำเอกสารอายัด แล้วเจ้าของดูแลเครื่องต่อไป รอขึ้นศาล
- จับ windows office  adobe  ไม่มีการเรียกเงิน ก่อนขึ้นศาล รอดำเนินการในศาลก่อนแล้ว ค่อยปรับ

## มาจับแบบครบหมด ทั้ง windows office  adobe   โดราเอม่อน  เพลง  คลิ๊ปลามก  คาดว่าน่าจะมั่ว  เช๊คง่ายๆ มีหมายศาลหรือเปล่า บันทึกแจ้งความที่โรงพักใช้ไม่ได้  ต้องหมายศาลอย่างเดียว 

หวังว่าคนเป็นประโยชน์สำหรับทุกคนครับ

SAYHINET

• Customer Lv.4
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009, 00:50:44 »
นี้สิ ลูกผู้ชายตัวจริง  ไม่ต้องกิน กระทิงแดง  ;D ;D

case2500

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Full Member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009, 01:20:24 »
ผมอยู่โคราช มีห้างไอที2ที่ คือ เดอะมออล์ กับห้างไอทีพล่าซ่า  พอถามคนที่เดอะมอลล์ ก็บอกว่าร้านห้างไอทีถูกจับ พอไปถามทีห้างไอทีพล่าซ่า  ก็บอกว่าร้านที่เดอะมอลล์ถูกจับ ผลปรกฎว่ายังไม่มีร้านไหนโดนเลย  แล้วตอนที่ตำรวจไปจับร้านขายของมือสองที่ห้างไอทีพล่าซ่า  ตำรวจเขาจับข้อหารับซื้อของที่ขโมยเอามาขาย พอผมไปอ่านบางweb ก็บอกว่าโดน ms จับ   ตอนที่ตำรวจมาจับผมยังเห็นตำรวจเขาขนกลางไปด้วย เลยไม่รู้ว่าmsมาจริงหรือเปล่า หรือมีแค่ข่าว