ข่าว: ข่าวประกาศ

• 20 พฤษภาคม 2024, 13:18:56

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะแก้ไขปัญหาให้ตรงจุดครับ รบกวนผู้รู้ครับ  (อ่าน 27774 ครั้ง)

hellraizer

• Z Member
  • Full Member
ตอนนี้ที่ร้านใช้ smartdisk ของ hadyai นะครับ

ลาก 36เครื่อง client
เซอเวอร์เป็น
Core i5 750 ลากไปวิ่ง 4ghz
Ram ddr3 xms3 2gb*2
harddisk wd re3 1Tb *2 raid 0
การ์ดแลนใช้ ของ tplink 4ใบเป็น gbหมด +1 ออนบอร์ด เป็นชิฟ realtek หมด
ส่วนเครื่องลูกเป็นชิฟ card lan intel หมด

ตอนนี้ปัญหาเล็กๆที่จะเป็นบ่อยๆคือ
1.เวลาเครื่องลูกบูทพร้อมกัน 10-20เครื่องขึ้น จะหน่วงหนักมาก เครื่องวิ่งช้าสุดจะถึง 10นาทีได้

2.เวลา full load ทั้งร้านจุดพีคๆ เครื่องลูกจะดึงข้อมูลค่อนข้างช้า เช่นเปิดเกมบางเกมจะช้า รวมทั้งเครื่องลูกที่จะบูท
ขึ้นมาใหม่ช้าอยู่

3.มีปัญหากับเกมใหญ่ๆเช่นพวก L4d2 เวลาดึงข้อมูลพร้อมกัน ( เล่น lanด้วยกัน ผ่าน steam ) ซัก8เครื่อง
ระบบแทบจะล่มไปเลย เครื่องลูกที่เปิดขึ้นมาช่วงนั้นก็จะช้ามาก และ CPU ของ ตัว server จะมี system load ขึ้นไป
แถว 18-20 เลย ( ปกติถ้าเปิด 36 จะวิ่งราวๆ 0.2 -4 ราวๆนั้น ถ้าดึงข้อมูลเยอะ)

ราวๆนี้

ตอนนี้ผมมีช้อยจะเพิ่มเติมให้มัน run ได้สมูธขึ้นยังไงบ้างครับ มีทางไหม

เช่นเพิ่ม hdd มาช่วย จาก raid0 2ตัวเป็น 3 เพิ่ม re3 มาอีกลูก

เพิ่ม ram ให้มันอีก 4gb เต็ม8ช่อง

เปลี่ยน การ์ด แลน เป็นพวก PCI-express แทน

หรือเปลี่ยนจากdrive เก็บ image จาก hdd เป็น SSD แทน ( ซึ่งจะสิ้นเปลืองมากในจุดนี้ )

ปวดหัวมากไม่รุจะเริ่มแก้ไขจากจุดไหนก่อน กลัวเกาไม่ถูกที่คัน

ค่อนข้างอยากให้ลูกค้าในร้านเขาไม่รุสึกแย่เวลาโหลดหน่วงน่ะครับ
หรือเครื่องค้างไปตอนเข้าเกมน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2010, 20:22:06 โดย sasano »

ramjj

• Customer Lv.4
  • Sr. Member
Re: อยากจะแก้ไขปัญหาให้ตรงจุดครับ รบกวนผู้รู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 20:31:34 »
ผมไม่ได้ใช้ smartdisk แต่ลองเทียบสเปกกัน
ของผม q8200 ram 8GB
Image  ssd*2 raid0
swap   ES.2*4 raid0
Lan     1onboard+1Dual Intel server Pcie
รองรับเครื่องลูก 50 เครื่อง

hellraizer

• Z Member
Re: อยากจะแก้ไขปัญหาให้ตรงจุดครับ รบกวนผู้รู้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 20:42:42 »
ผมกะลังมองว่า เพิ่มแรมไปเป็น 8gb แล้วใช้ ssd มาเก็บ image ไฟล์แทนจะช่วยได้ไหมอะครับ

ลงทุนเพิ่มเยอะเหมือนกัน ssd 120gb 2ตัวก็ล่อไป27000 แล้ว รวมๆก็3หมื่น T^T ลมจะใส่เอา

กลัวว่า ทำไปทำมา 3หมื่นแล้วผิดจุด มันจะเซงสุดๆกันเลย

ขอบคุณครับ

ramjj

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 21:19:24 »
แรมใส่เยอะๆดีกว่าครับ linuxแรมยิ่งเยอะยิ่งดี

ผมว่าลองเปลี่ยนการ์ดแลนserverก่อนดีกว่า
Intel หรือ Boardcom server Pcie
เอาtplinkออกให้หมด แล้วเทียบกัน

ส่วนฮาร์ดดิสถ้าไม่อยากเสียเงินมาก
เพิ่มraid0อีกชุดมาเก็บImageดีกว่า
(ข้อมูลที่ให้มาผมเข้าใจว่ามีraid0ชุดเดียวทำทุกอย่าง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2010, 21:25:46 โดย ramjj »

hellraizer

• Z Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 21:40:53 »
ใช่ครับผม เป็น raid ชุดเดียว ลง os ด้วย

ส่วนการ์ดแลน รวม 5 ช่อง  ช่องละ7ตัวได้ ครับ

raid 0 จะลองเป็น ssd หรือว่าเป็น es2/ re3 จะดีกว่าเอ่อย  re3 จะประหยัดได้เยอะเลย

ramjj

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 22:08:33 »
จากที่ใช้มา ssd ดีที่สุดอยู่แล้วครับ

เอาre3 มาอีก2 raid0 เก็บอิมเมจ
อีกหน่อยถ้าจะอัพssd ก็ย้ายre3 ไปraid0*4

การ์ดแลน TPLINK PCI ไม่ไหวครับ เอาออกไปเลย
ผมเคยใช้โหลดช้า บางทีเครื่องลูกบูทไม่ขึ้นก็มี ตอนนั้นปวดหัวมาก
พอเปลี่ยนมาใช้ Intel Dual  สบายๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2010, 22:10:29 โดย ramjj »

hellraizer

• Z Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 22:50:05 »
พอดีตอนแรกใช้เป็น intel 4 ใบอะครับแล้วมันชอบไม่ขึ้น พอเปลี่ยนเป็น tp แล้วมันหายก็เลยใช้ต่อมา

เด๋วจะลองเปลี่ยนการ์ดดูก่อนละครับ

จากที่ดูถ้าผมทำแบบนี้

เพิ่ม RE3 อีกตัว เป็น 1tb 3ตัว raid 0
แล้วก็ แยกไดรฟ สำหรับ os อีกตัว

เสร็จแล้วเปลี่ยนแลน4ใบจะรอดไหมนะ

ramjj

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 23:00:11 »
พอดีตอนแรกใช้เป็น intel 4 ใบอะครับแล้วมันชอบไม่ขึ้น พอเปลี่ยนเป็น tp แล้วมันหายก็เลยใช้ต่อมา

เด๋วจะลองเปลี่ยนการ์ดดูก่อนละครับ

จากที่ดูถ้าผมทำแบบนี้

เพิ่ม RE3 อีกตัว เป็น 1tb 3ตัว raid 0
แล้วก็ แยกไดรฟ สำหรับ os อีกตัว

เสร็จแล้วเปลี่ยนแลน4ใบจะรอดไหมนะ

ของผมจะแบ่งแบบนี้ครับ
1 HDD  Os Linux
2 HDD raid0 Image (เอาไว้อ่านอย่างเดียว)
2 HDD raid0 Swap (อ่านเขียนเครื่องลูกจะมาอยู่ที่นี่)

Serverของผม
1 HDD  Os Linux
2 SSD raid0 Image
4 ES.2 raid0 Swap
2 HDD Backup Image
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2010, 23:07:18 โดย ramjj »

nut_kkc

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 00:27:44 »
ถ้าใช้  harddisk wd re3 1Tb *2 raid 0  แค่นี้จริงๆ 15 เครื่องก็อืดแล้ว
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133

mahachai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 09:35:44 »
เจอคล้าย ๆ แบบนี้  แต่ไม่ได้สงสัย เซฟเวอร์นะ

แก้ที่ Gigabit Switch มันเอ่อ ๆ ปิดเปิดใหม่ หายเลย คงแค่เอ่อ ๆ  (ไฟฟ้า ตรง Gigabit Switch อยู่ มันไม่นิ่ง)

HDD 250 Gb x 2 raid 0
การ์ดแลน TPLINK  5 ตัว + ออนบอร์ด 1 .. มี   PCIe X1   อยู่ 2 ตัว

.....  12 เครื่องลูก ใช้ การ์ดแลน ตัวล่างตัวเดียว  .....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2010, 05:38:01 โดย mankpp »

hellraizer

• Z Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 06:30:04 »
ยังแก้ไม่ตก ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลนะครับ

เด๋วต้องลองปรึกษาแล้วแก้ไขอีกที

ขอบคุณครับ

hellraizer

• Z Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 21:57:43 »
ถ้าใช้  harddisk wd re3 1Tb *2 raid 0  แค่นี้จริงๆ 15 เครื่องก็อืดแล้ว

ปกติมันเปิด34-36 เครื่องไม่อืดอ่ะซิครับ มันมาอืดตอน มีคนเล่นพวก Left4dead ไรพวกนี้

งงไปหมด

T@NR@K

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Hero Member
  • ทุกอย่างย่อมมีเหตุและผล
    • MSN Messenger - tonrak_ms@hotmail.com
    • TONRAK Networks : เปิดร้านเน็ต เปิดร้านเกมส์ เปิดร้านอินเตอร์เน็ต ระบบ network ระบบ no hdd
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 00:02:13 »

สำหรับร้านนี้ผมดูแลอยู่นะครับ

ก็อย่างที่บอกครับท่านพี่ ว่าเร็วของแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่สำหรับร้านนี้ RE3 2 ลูกใช้งาน 36 เครื่องได้อย่างไม่มีปัญหาครับ

ปัญหามันอยู่ตรงที่เวลาเล่น L4d2 ผ่าน Steam load average จะเต็มเลย ง่ายๆคือ CPU มีเท่าไหร่กินให้หมด และเมื่อเช็ค

การทำงานจะมี vblade ขึ้นมาทำงานอย่างหนักเหมือนๆกับตอนเปิดเครื่องยังไงอย่างนั้นเลย สรุปหากใช้งานเกมส์ธรรมดาหรือ

เกมส์ออนไลน์ทั่วไปไม่มีปัญหานะครับ แต่สำหรับเกมส์ L4d2 -*- ถามว่าใช้ SSD หน้าจะจบไหมมันก็แหงอยู่แล้ว แต่ปัญหา

ส่วนใหญ่ก็คืองบประมาณในการจัดซื้อซึ่งส่วนใหญ่จะค่อนข้างจำกัด เลยไม่สามารถใช้ SSD ได้ทุกร้านครับ ส่วนเรื่องความเร็ว

ถึงจะเป็น RE.3 แค่ 2 ลูกแต่ access time ก็ 3.0 เองนะครับ ความเร็วอยู่ที่ 210 MB/sec ถาม sasano ดูได้เลยครับ

แต่สำหรับเกมส์ L4d2 -*- ยังหาสาเหตุไม่เจอจริงๆ เพราะไม่ค่อยได้เล่นเกมส์กล่อง

hellraizer

• Z Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 01:20:10 »
RE3 เร็วดีเนอะ

ปัญหาจิงจังมันอยู่กับ steam เนี่ยแหละมะกี้ลองให้ลูกค้าเปิดสตรีม พอมันอัพที วิ่งไปทะลุ 20เลย T_T

กลัวอย่างเดียวคือถ้าไปใช้ ssd แล้วมันไม่จบเนี่ยแหละ

ramjj

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 01:28:27 »
RE3 เร็วดีเนอะ

ปัญหาจิงจังมันอยู่กับ steam เนี่ยแหละมะกี้ลองให้ลูกค้าเปิดสตรีม พอมันอัพที วิ่งไปทะลุ 20เลย T_T

กลัวอย่างเดียวคือถ้าไปใช้ ssd แล้วมันไม่จบเนี่ยแหละ
อ่านมันเร็วอยู่แล้วครับ แต่พอมีการเขียนเข้ามา ความเร็วมันก็ตกลงมากๆ
ยังไงๆก็ต้องแยก ที่เก็บอิมเมจ ออกจาก swapครับ