ข่าว: ข่าวประกาศ

• 16 พฤษภาคม 2024, 09:19:51

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติถามเกี่ยวกับwindowที่ใชทำ diskless server หน่อยครับ และ smart disk ครับ  (อ่าน 33993 ครั้ง)

extreme

• Newbie
  • *
ขออนุญาติถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับ window ที่ใชทำ diskless server หน่อยครับ(ในกรณีที่เลือกใช้โปรแกรมที่รันบนwindow)
ผมได้ยินมาว่า window xp pro แชร์ได้แค่ 10 user อันนี้หมายความว่าอย่างไรครับ
ถ้านำ server diskless ที่ลง winxp pro นนี้มาใช้กับเครื่องลูก 30-40 เครื่องนี่ จะมีปัญหาเกี่ยวกับ ที่ winxp pro แชร์ได้ที่ล่ะ 10 user ไหมครับ แชร์ได้ 10 เครือ่งนนี่มันเกี่ยวกันไหมครับ ขอความกระจ่างหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2009, 06:13:48 โดย extreme »

extreme

• Newbie
  • *

abiz

• บุคคลทั่วไป
มาผิดที่แล้วครับ

ที่นี่ใช้ Linux Server ครับ

Shaman King

• Administrator
  • Full Member
  • Shaman King
    • MSN Messenger - admin@ap107.ath.cx
window xp pro สามารถ เพิ่ม TCP connection ได้ครับ  แต่การทำ diskless ไม่ได้ใช่ share file ครับ

เพราะการ แชร์ไฟล์ของ windows นั้น ไม่สามารถทำให้เครื่องอื่น boot ได้ แล้วช้ามากๆ
ระบบ network ไร้สายระยะไกล 1-50 Km. ประสบณ์การกว่า 10 ปี

extreme

• Newbie
  • *
window xp pro สามารถ เพิ่ม TCP connection ได้ครับ  แต่การทำ diskless ไม่ได้ใช่ share file ครับ

เพราะการ แชร์ไฟล์ของ windows นั้น ไม่สามารถทำให้เครื่องอื่น boot ได้ แล้วช้ามากๆ
ขอบคุณมากครับ ;D

extreme

• Newbie
  • *
มาผิดที่แล้วครับ

ที่นี่ใช้ Linux Server ครับ

ต้องขอโทดด้วยครับ
 คือผมกำลัง ศึกษาอยากทำ diskless บ้างอ่ะครับ
linux server กับ window xp server อันไหน น่าใช้มากกว่ากันครับ ในกระณ๊ที่ เครื่องลูก เยอะกว่า
ผมอยู่สระบุรี อยากจะทำระบบ นี้จะเริ่มจากตรงไหนก่อนครับ :-*  ขอบคุณครับ

nut_kkc

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Hero Member
Diskless server ของเราเลือก Ubuntu V. 64 BIT นั่นหมายถึงสมาเลือกใช้ทรัพยากรของเครื่องแม่ข่ายได้เต็มประสิทธิภาพ
อย่างเช่น Ram หากเป็น diskless v. windows บางตัวจะมองเห็น ram ไม่ครบทั้ง 4G    แต่ของเราใส่ Ram สำหรับ SERVER ไปหาก Mainboard รองรับก็สามารถใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพ ใส่ 16G ก็ใช้เต็มทั้ง 16G

ในส่วนของการบริหารจัดการ คงไม่ได้แตกต่างกันมาก หากซื้อ v. web เพราะสามารถ config เครื่องลูกค่ายผ่านระบบ webbase ได้

ในด้านลิข software ของทาง hadyai เป็น software ที่พัฒนาด้วยทีมงานคนไทยทั้งหมด ลิขถูกต้อง
ใช้แล้วไม่ผิดกฏหมาย ไม่ต้องกลัวว่าจะมีใครซื้อนำจับ มาจับหรือไม่ 

ในส่วนของทีมงานติดตั้ง ของทาง hardyai จะมีตัวแทนจำหน่ายกระจ่ายอยู่ต่ามจังหวัดต่าง 20 จังหวัด ในเบื้องต้น

ฝากเป็นข้อมูลเพื่อการตัดสินใจครับ
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133

extreme

• Newbie
  • *
 มีแบบซื้อโปรแกรมและคู่มือวิธี ติดตั้งให้เราไปทำเองไหมครับ หรือมีแบบให้ทีมงานไปติดตั้งให้แต่ต้องสอนผมด้วยนะครับเผื่อมีปัญหาจะได้แก้เองได้  ในกรณีที่เรามี server อยู่แล้วได้ไหมครับหรือว่าต้องซื้อทางทีมงานใหม่ครับ

abiz

• บุคคลทั่วไป
สระบุรี อยู่แถวไหน น้อเดียวไปเสนอขายถึงที่เลย

อิอิ   ;D ;D

nut_kkc

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Hero Member
มีแบบซื้อโปรแกรมและคู่มือวิธี ติดตั้งให้เราไปทำเองไหมครับ หรือมีแบบให้ทีมงานไปติดตั้งให้แต่ต้องสอนผมด้วยนะครับเผื่อมีปัญหาจะได้แก้เองได้  ในกรณีที่เรามี server อยู่แล้วได้ไหมครับหรือว่าต้องซื้อทางทีมงานใหม่ครับ

เราขายเฉพาะ software ครับหากมีเครื่องอยู่แล้วก็ต้องตรวจสอบ spec ว่าสามารถรองรับจำนวน client ได้ทั้งหมดหรือไม่
รวมไปถึงระบบ network ว่าควรจะวางแบบไหน หากต้องปรับควรจะน้อยที่สุด

สำหรับการติดตั้งให้ ทางทีมงานต้องสอนให้ทางลูกค้าอยู่แล้ว เพราะหากเครื่องมีปัญหาต้องปิดร้าน ทำให้รายได้หายไป
ต้องแก้ปัญหาได้เร็วที่สุด  โดยระบบที่นำมาใช้ อาจจะไม่่ใช่ระบบที่ได้ประสิทธิ์ภาพดีที่สุดในการใช้งาน แต่ควรจะเหมาะสมของแต่ละร้านไป ... เรียกได้ว่า custom by order เลยก็ได้มั้งครับ
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133

extreme

• Newbie
  • *
Re: ขออนุญาติถามเกี่ยวกับwindowที่ใชทำ diskless server หน่อ$
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 10:40:50 »

อ้างถึง .....

ราคา 15,000.- ต่อ 1 Server   สามารถติดตั้งได้แค่ 1 Server เท่านั้น (OS เป็น Ubuntu 8.10)
ราคา 18,000.- ต่อ 1 Server   พร้อม MultiWAN แบบ VLAN 4WAN

ไม่จำกัดจำนวนเครื่องลูกข่าย ขึ้นกับประสิทธิภาพของ Server ที่ติดตั้ง

*** ราคาอาจจะมีการปรับเปลี่ยน เนื่องจากเป็นช่วงโปรโมชั่น ติดตั้งเพื่อเป็นแบบอย่างให้ร้านอื่น ๆ ที่สนใจ ****

จากที่นี่ .......
http://www.hadyaiinternet.com/index.php?topic=595.75
ราคานี้หมาย ถึง ติดตั้งเองใช่ไหมครับ และใช้ติดตั้งเองจะมี คู่มือ วิธี ติดตั้งอย่างละเอียดไหมครับ คือผมไม่เคยใช้และไม่เคยเห็น linux เลย และ ติดตั้งเองได้ยากไหมครับ  เพราะจิงจิงอยากทำเองมากกว่า  ร้านเล็กๆไม่เป็นระเบียบ อายน่ะครับ อิอิ ;D
MultiWAN แบบ VLAN 4WAN คือระบบแยกเน็ตแยกเกมส์ใช่ไหมครับ

extreme

• Newbie
  • *

เราขายเฉพาะ software ครับหากมีเครื่องอยู่แล้วก็ต้องตรวจสอบ spec ว่าสามารถรองรับจำนวน client ได้ทั้งหมดหรือไม่
รวมไปถึงระบบ network ว่าควรจะวางแบบไหน หากต้องปรับควรจะน้อยที่สุด

สำหรับการติดตั้งให้ ทางทีมงานต้องสอนให้ทางลูกค้าอยู่แล้ว เพราะหากเครื่องมีปัญหาต้องปิดร้าน ทำให้รายได้หายไป
ต้องแก้ปัญหาได้เร็วที่สุด  โดยระบบที่นำมาใช้ อาจจะไม่่ใช่ระบบที่ได้ประสิทธิ์ภาพดีที่สุดในการใช้งาน แต่ควรจะเหมาะสมของแต่ละร้านไป ... เรียกได้ว่า custom by order เลยก็ได้มั้งครับ
server spec ที่ซื้อไว้จะทำ server แต่กำลังหา software ของเจ้าไหนเจ๋งๆอยู่ครับ
-เมนบอร์ด TYAN S5502WGM3NR
-cpu xeon 3430
-ram ecc ddr3 4Gb bus1333  ซื้อได้แค่4กิ๊กไม่มีตังครับ :'(
- LAN Intel PRO/1000PT Server Adapter + Lan ออนบร์อด3ตัว
-HDD ยังไม่มีตังซื้อครับ :'( เล็ง sas ไว้ ssd กลัวพังอ่ะ เพราะใช้ handy drive พังประจำเลยแถมแถวบ้านไฟตกบ่อยมาก :'(
 spc พอไหวไหมครับ  ผมจะใช้สัก 30-40 เครื่องอ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2009, 10:53:25 โดย extreme »

extreme

• Newbie
  • *
สระบุรี อยู่แถวไหน น้อเดียวไปเสนอขายถึงที่เลย

อิอิ   ;D ;D
บร้า...ตัวเองก็
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2009, 10:54:27 โดย extreme »

rocket

• Customer Lv.3
  • Sr. Member
 เห็นเขาใช้ Windows 2003 server นะครับ แต่ผมว่ามาใช้ Ubuntu ดีกว่า ไม่ผิดลิขสิทธิ์ด้วย

แล้ว SAS หาซื้อมาได้ ขนาดกี่ GB  10K rpm หรือ 15K rpm ได้ราคามาเท่าไหร่ครับ ?
ผมก็เล็งๆไว้อยู่ หาที่ซื้อถูกๆหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2009, 16:12:31 โดย rocket »

extreme

• Newbie
  • *
เห็นเขาใช้ Windows 2003 server นะครับ แต่ผมว่ามาใช้ Ubuntu ดีกว่า ไม่ผิดลิขสิทธิ์ด้วย

แล้ว SAS หาซื้อมาได้ ขนาดกี่ GB  10K rpm หรือ 15K rpm ได้ราคามาเท่าไหร่ครับ ?
ผมก็เล็งๆไว้อยู่ หาที่ซื้อถูกๆหน่อย

sas แค่ดูๆ ไว้ครับ ยังไม่ได้หาซื้อครับ  ไม่มีตัง ;D  ถ้าจะซื้อคิกว่าคง pc gallery อ่ะครับ