ข่าว: ข่าวประกาศ

• 03 พฤษภาคม 2024, 22:24:21

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: net หลุดแล้วต่อไม่ติด  (อ่าน 6483 ครั้ง)

PaKu

• Newbie
  • *
net หลุดแล้วต่อไม่ติด
« เมื่อ: 25 สิงหาคม 2008, 00:20:13 »
         ก่อนอื่นต้องขออภัยท่าน admin ทั้งหลายกับคำถามที่ผมจะถาม เนื่องจากผมเป็น user มือใหม่สำหรับ linux ผมได้ติดตั้ง ubuntu แบบ express mode ใช้ TT&T 2 สาย วันก่อน net down  ทั้ง 2 เส้น เมื่อสัญญาณมาเจ้า ubuntu กลับไม่ต่อให้แบบ auto ต้อง reboot ถึงจะต่อให้ครับ ผมจึงทำการทดสอบดังนี้ครับ(หลุดของผมหมายถึงดึงสายโทรศัพย์ออกจาก modem ครับ)
         1.ถ้า pp101 หลุดแล้ว run games บน pp102 เมื่อ สัญญาณ pp101 มาจะไม่สามารถใช้ pp101 ได้เลยนอกจาก pp102 หลุดถึงจะสามารถใช้ pp101 ได้
         2.ถ้า pp102 หลุดแล้ว run net บน pp101 เมื่อสัญญาณ pp102 มาสามารถใช้ pp102 ได้ปกติครับ
         3.ถ้าหลุดทั้ง 2 เส้น เมื่อสัญญาณมาจะไม่สามรถใช้ net ได้เลยต้อง reboot ครับ
         ตรวจสอบตามคู่มือแล้วค่าต่างๆปกติ  ค่า /etc/init.d/checklink.sh ก็ปกติ ยกเว้นค่า nslookup www.maxnet.co.th จะขึ้น** server can't find www.maxnet.co.th: NXDOMAIN ลองเปลี่ยนค่า nameserver แล้วก็ยังเหมือนเดิม ไม่ทราบต้องแก้ไขยังไงครับ.

There are no comments for this topic. Do you want to be the first?