ข่าว: ข่าวประกาศ

• 18 พฤษภาคม 2024, 15:42:50

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: การรอคอยที่แสนยาวนานกับ Maxnet  (อ่าน 12299 ครั้ง)

KippO

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
การรอคอยที่แสนยาวนานกับ Maxnet
« เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2009, 06:38:20 »
ตั้งแต่เปิดร้านเมื่อสิงหาปีที่แล้ว พยายามหาโซลูชั่นอินเตอร์เน็ท แต่ไม่เคยเปิดร้านเน็ท ก็เข้าบอร์ดหาข้อมูลเกือบทุกวัน
อีกอย่างสายโทรศัพท์ไปขอก็ไม่มีคู่สายเต็ม ก็เลยติดต่อ CAT กับ TripleT ไป

สรุป ได้ G.shdsl มาสองเส้น ตอนนั้นเสียค่าเช่าโมเด็มเร้าเตอร์ตัวนึง ทั้งที่ซื้อมาเองตั้งสองตัว Zyxel ที่ผมซื้อมาดันห่วย พอเซ็ทบริทร์จ อาการเอ๋อๆก็เลยหาย ส่วน planet หลุดๆ ติดๆ ชักงงก็เลยเก็บใส่กล่องทิ้งไว้ แต่ถ้าใช้รุ่นที่ CAT เอามาให้ ไม่มีปัญหาอะไรเลย

ส่วน TripleT ก็ไม่มีโหนด รอๆ ว่าเมื่อไรจะมีโหนด เพราะเวลา CAT ล่มที ใจหวาดเสียวทุกที ลูกค้าเดินออกเกือบหมด
ไปๆมาๆ เห็นว่า Maxnet รับให้ร้านเน็ทติดโหนดก็ขอไป แต่เค้าก็เปรยๆว่าอยากได้โลเคชั่นที่ดีกว่านี้

ผ่านไปสองเดือน จู่ๆโทรมาบอกว่าจะเอาสัญญามาให้พี่เจ้าของร้านเซ็นต์ (ผมไม่ใช่เจ้าของนะ ยังไม่มีตังหุ้นกับพี่เค้า ตอนนี้เป็นลูกจ้างไปก่อน อิอิ ;) ) แอบดีใจจะได้มีตัวเลือกอื่นบ้าง สักพักก็หาย หายไปนานกว่าโหนดจะมา จำได้ว่ามาวันที่ 15 มีนา
เห็นร้านอื่นวางโหนดเค้าบอกไม่เกินสองอาทิตย์ ของผมเพิ่งเข้ามาลากสายเข้าร้านให้วันนี้

สรุปโหนดดูดค่าไฟที่ร้านไปแล้วเกือบสองเดือนฟรีๆ เพราะได้ยินเสียงพัดลมตั้งแต่วันแรกที่ติดตั้งแล้ว

กะว่าจะได้เล่นเอาไปบาลานซ์กับแคทดูดิ๊ เพราะเดี๋ยวก็ต้องไปเลิกแคทเส้นนึง เพราะที่ร้านมี 20 เครื่องคงเป็น 2wan ไปก่อน
สังเกตุได้เลยว่า TripleT เนี่ย เค้าจ้างช่างข้างนอกมาค่อนข้างเยอะ ตั้งแต่ช่างลงโหนดก็ทีมนึง ลากสาย Fiber มาก็อีกทีม
ช่างมาลากสายเข้าร้านก็อีกทีม ที่สำคัญดูเหมือนไม่ค่อยรู้เรื่องทางคอมเท่าไร เหมือนช่างเทคนิคคอมแค่เซ็ทเร้าเตอร์มาให้
 แล้วก็ให้คนลากสายมาใส่ ID แค่นั้น แล้วเทสเน็ท จบ..

แต่ที่ร้านผมไม่จบ ตอนแรกก็ยืนดูอยู่นาน แต่ก็ยุ่งกับลูกค้าอยู่เลยดูได้ไม่ตลอด ไปๆมาๆ เน็ทเล่นยังไม่ได้ เค้าบอกพรุ่งนี้มาใหม่ ทีมใหม่ด้วย ซึ่งน่าจะเป็นช่างเทคนิคคอมมั้ง(เสียวไม่มานิดๆ เพราะรู้สึกว่าช่างเค้าจะน้อยเหลือเกิน)  ทีนี้ชักสงสัยก็เลยเอาเร้าท์เตอร์เค้าไปต่อใหม่ดูแล้วเข้าเว็บหาวิธีเซ็ทผ่าน comtrend router ล่ะมั้ง  ก็เซ็ทไม่ยากอะไร สรุปไฟเขียวต่อได้ เจอสัญญาณ 4/1 แต่....
Gateway IP Address มันเป็นชุด 10.xxx.xxx.xxx ซึ่งไม่น่าจะเป็น ip จริง ดับเร้าเตอร์แล้วก็เป็นอยู่ ปล่อยไว้ 30 นาทีเปิดใหม่ก็เป็นอยู่ เคยคุ้นๆว่าถ้าได้ ip ชุดนี้ มักจะเป็นที่ ID ค้างมั่ง ทีนี้ช่างคนก่อนเหมือนยังทำงานค้างทิ้งไว้ ID ก็ไม่ได้ทิ้งไว้ให้ เอกสารที่ต้องเซ็นก็ไม่ได้เซ็น (เพราะงานไม่เสร็จ)

เลยไม่ได้โทรถามเข้า Call Center ( ID ตอนต่อเค้าเซ็ทไว้อยู่แล้ว แต่พาสเวิร์ดมันเป็น * ก็เลยไม่ได้ไปปรับที่เร้าเตอร์จำ จะ Factory Reset ยังไม่กล้าเลย :P )

มาเล่าประสบการณ์กับ Maxnet ครับ แต่ถ้าขยายร้านก็คงเป็นลูกค้าเค้าอีกหลายเส้นแหงๆ

heero

• Customer Lv.1
  • Newbie
Re: การรอคอยที่แสนยาวนานกับ Maxnet
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 03:23:19 »
ขอผมก็มาตั้งโหนดตั้งแต่ วันจันทร์ที่แล้ว พัดลมเดินแล้ว แต่ ยังไม่มาเดินสายเข้าบ้านให้ผมเลยคับ

ส่วนที่ร้าน สั่ง cat ไป ใช้ g.shdsl เหมือนกัน แต่โมเด็มของไม่มี เลยเซงเลยคับ ยังมาติดให้ไม่ได้สักที่ สรุปวันนี้เลยไป
สมัคร maxnet มาใช้ที่ร้านอีกเส้นนึง แต่พนักงานบอกว่า 15-30 วันกว่าจะมาติดตั้งให้ - -"

รบกวนถามนิดนะคับ โมเด็มที่ใช้กับ g.shdsl นี่ ต้องรอทาง cat ให้มา หรือว่าเราไปหาซื้อเอาเองได้คับ แล้วรุ่นที่ cat เอามาให้นี่ ยี่ห้ออะไรคับ ผมจะไปหาซื้อมาใช้บ้างคับ 

KippO

Re: การรอคอยที่แสนยาวนานกับ Maxnet
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 03:49:43 »
ซื้อเอาเองก็ได้ครับ แต่มันแพงนะ 6000 หน่อยๆอ่ะ ของผม Zyxel series 700 เหมือนของแคทล่ะครับ แต่ดันมี V.2 ต่อท้ายอ่ะที่ซื้อมา

มีอีกตัวของ Planet ครับ แต่ไม่ได้ใช้เก็บไว้เฉยๆ เคยลองแล้วมันติดๆหลุด สงสัยถ้าปรับเป็น Bridge อาจจะหาย เหมือน Zyxel ตัวที่ซื้อก็ได้มั้ง แล้วโมเด็มเร้าเตอร์ของแคทรอนานป่าวอ่ะครับ เพราะมันฟรีแล้วก็รอหน่อยก็ดี ตอนนั้นผมมันเสียเดือนละห้าร้อยเลยไปซื้อเอาเองเลย พอมันเอ๋อก็เลยเช่าอยู่ดี

ปล.สุดท้าย Maxnet ก็ไม่มาทำเรื่อง จะตามพรุ่งนี้ก็ไปสัมนา @cafe อีก เห้อออ :P

heero

• Newbie
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 05:27:04 »
ขอบคุณคับ เ้ดียวลองไปเช็คกับทาง cat อีกที่ว่าต้องรอ modem นานมัยคับ แพงใช้ได้เหมือนกันคับ

kchantan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 16:31:15 »
ของผมก็ใช้ Cat อยู่ พอสายมาโมเด็มก็ตามมาเลยครับ เป็นยี่ห้อ Planet แต่พอเปิดเข้าไป มันดันกลายเป็น billion
แต่ตัวนี้ดีครับ forward ได้เยอะดี ลองทำแล้วได้ตั้ง 20+

;D ;D ว่าแต่มันเกี่ยวกับ maxnet ตรงไหนเนี้ยะ

เอาเป็นว่าถ้าผมอยากติด แบบท่าน มั้งต้องทำยังงัยครับ เสียค่าใช้จ่ายติดตั้ง รายเดือนเท่าไหร่ แล้วที่สำคัญมันดียังงัย ครับ  :o

KippO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 17:09:12 »
ของผมก็ใช้ Cat อยู่ พอสายมาโมเด็มก็ตามมาเลยครับ เป็นยี่ห้อ Planet แต่พอเปิดเข้าไป มันดันกลายเป็น billion
แต่ตัวนี้ดีครับ forward ได้เยอะดี ลองทำแล้วได้ตั้ง 20+

;D ;D ว่าแต่มันเกี่ยวกับ maxnet ตรงไหนเนี้ยะ

เอาเป็นว่าถ้าผมอยากติด แบบท่าน มั้งต้องทำยังงัยครับ เสียค่าใช้จ่ายติดตั้ง รายเดือนเท่าไหร่ แล้วที่สำคัญมันดียังงัย ครับ  :o

ถ้าจะวางโหนดนะครับ เราไม่เสียค่าใช้จ่ายในการติดตั้งครับ ข้อดีคือ "เน็ทฟรีตลอดชีพที่โหนดอยู่" แต่เราจะเสียค่าไฟเลี้ยงโหนดเองสำหรับร้านเน็ท และจะได้เน็ท 4/1 Mbps แบบ Static IP 1 เส้นครับ ถ้าเป็นบ้านที่ไม่ใช่ร้านเน็ท เค้าจะจ่ายค่าไฟช่วยเหลือและเน็ทจะได้ 2 Mbps แต่ตอนนี้ปรับเป็น 3 แล้วมั้ง

บางที่ก็เห็นว่าขอเสียค่าไฟเลี้ยงตู้และขอความเร็วเท่าร้านเน็ทก็มีครับแล้วแต่ตกลง ลองติดต่อ Maxnet ดูครับ อีกอย่างมันดีตรงที่ว่า ถ้าเราจะขอสายเพิ่มโหนดมันก็อยู่ใกล้เรา น่าจะได้ขอได้ง่ายๆอ่ะครับ อ้อ เรื่องวางโหนดนี่เฉพาะกรุงเทพกับปริมณฑลนะครับ เพราะที่ต่างจังหวัด tt&t เค้าทำมานานแล้ว เพิ่งเข้ามาบุกตลาดกรุงเทพในนาม TripleT ครับ

kchantan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 03:25:56 »

ถ้าจะวางโหนดนะครับ เราไม่เสียค่าใช้จ่ายในการติดตั้งครับ ข้อดีคือ "เน็ทฟรีตลอดชีพที่โหนดอยู่" แต่เราจะเสียค่าไฟเลี้ยงโหนดเองสำหรับร้านเน็ท และจะได้เน็ท 4/1 Mbps แบบ Static IP 1 เส้นครับ ถ้าเป็นบ้านที่ไม่ใช่ร้านเน็ท เค้าจะจ่ายค่าไฟช่วยเหลือและเน็ทจะได้ 2 Mbps แต่ตอนนี้ปรับเป็น 3 แล้วมั้ง

บางที่ก็เห็นว่าขอเสียค่าไฟเลี้ยงตู้และขอความเร็วเท่าร้านเน็ทก็มีครับแล้วแต่ตกลง ลองติดต่อ Maxnet ดูครับ อีกอย่างมันดีตรงที่ว่า ถ้าเราจะขอสายเพิ่มโหนดมันก็อยู่ใกล้เรา น่าจะได้ขอได้ง่ายๆอ่ะครับ อ้อ เรื่องวางโหนดนี่เฉพาะกรุงเทพกับปริมณฑลนะครับ เพราะที่ต่างจังหวัด tt&t เค้าทำมานานแล้ว เพิ่งเข้ามาบุกตลาดกรุงเทพในนาม TripleT ครับ

เรื่องของเรื่องคือ โหนด ttt มันก็อยู่ข้างร้านผมเลยอ่ะ แล้วเขาจะมาติดใหม่ให้ผมหรือเปล่าหว่า ??? ??? ???

KippO

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 04:17:42 »

เรื่องของเรื่องคือ โหนด ttt มันก็อยู่ข้างร้านผมเลยอ่ะ แล้วเขาจะมาติดใหม่ให้ผมหรือเปล่าหว่า ??? ??? ???

ถ้าในรัศมีต่อโหนดนึงเค้าเคยบอกว่าใน 1 กม. จะมี 1 โหนดครับ แล้วก็ถ้าอัตราส่วนคนเยอะหน่อย ก็อาจจะเป็น 500 เมตรแทน
อีกร้านผมก็ขอไว้ แต่ในซอยเข้าไปอีกสองร้อยเมตรมีโหนดแล้ว เค้าก็เลยไม่วางครับ

heero

• Newbie
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 18:05:16 »
ค่าไฟ ไป 50 หน่วยละ ยังไม่ได้เน็ตเลย บ้านผม