ข่าว: ข่าวประกาศ

• 20 เมษายน 2024, 09:07:51

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: พามาชมการ CloneZilla 160 Client มาดูกัน  (อ่าน 26845 ครั้ง)

admin

• Administrator
  • Hero Member
พามาชมการ CloneZilla 160 Client มาดูกัน
« เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 03:50:09 »
งานเข้าครับ !!! ไวรัสทะลุ Recovery  :o :o :o

ทำไงละครับ ร้านตั้ง 160 เครื่อง คงต้องใช้ไม้ตาย CloneZilla แล้วนะครับ  พามาชมบรรยากาศการ Clone 160 เครื่องครับ

จากเมื่อก่อน ไม่มี Clone Zilla ก็ต้องเริ่มจาก 1->2  2->4  4->8  8->16 กว่าจะครบ 160 เครื่อง ใช้เวลาเกือบ 12 ชั่วโมง

ใช้แรงงาน ประมาณ 6 คน ช่วยกันถอด HDD มา Ghost ทีละลูก ๆ ซึ่งยังจำภาพพวกนั้นได้ดี  แต่หลังจากมี Clone Zilla นั้น

ใช้แรงงานแค่สองคน ช่วยกด F8 เลือก บูต แล้วก็เลือก Boot Network หลังจากนั้นก็นอนรอไปอีกชั่วโมงกว่า ตื่นขึ้นมาอีกที

เสร็จหมดแล้วครับ 160 เครื่อง แจ่ม จริงๆ 

วิธีการก็ง่าย ๆ ครับ หา HDD ว่าง ๆ สักตัว ผมใช้ 500GB Buffer 32MB ลง CloneZilla ไว้และก็เก็บ Image ไว้

ไม่อยากไปยุ่งกะ Server เด๋วคอนฟิกเพี้ยน มีปัญหาอีก ใช้ HDD ว่าง ๆ เอาไปต่อกับเครื่องลูกสักเครื่อง แล้วก็บูต Linux

ส่วน Network ภายในร้านก็ใช้ Switch 3COM  48 Port จำนวน 4 ตัว ความเร็ว 10/100 ธรรมดานี่แหละครับ

เครื่อง Server CloneZilla ครับ ก็เอาเครื่องลูกในร้านนี่แหละ

เครื่องอื่น ๆ ก็กด Boot Menu รอไว้ รอกด Enter อย่างเดียว

ทั้งร้าน 160 เครื่องครับ มีสองชั้น  ชั้นบนและล่าง  มีทั้งหมด 6 Zone

เริ่ม Clone แล้ว ก็นอนรออย่างเดียว

ทุกเครื่องพร้อมกันหมด

ความเร็วเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 800MB ต่อ 1 นาที ใช้เวลา Clone 1 ชั่วโมง 25 นาที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2009, 03:53:36 โดย admin »
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

Man_Utd007

• Customer Lv.1
  • Sr. Member
Re: พามาชมการ CloneZilla 160 Client มาดูกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 03:57:38 »
แม่เจ้า อะไรจะสุดยอดแบบนี้
ความรู้ ไม่ค้นหา ไม่มีวันเจอ

abiz

• บุคคลทั่วไป
Re: พามาชมการ CloneZilla 160 Client มาดูกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 04:15:11 »
หลังจะโคลนเสร็จแล้วที่เหลือก็ต้องมานั่งไล่ใส่ IP address และ Computer Name ที่ละเครื่องใช้หรือเปล่า ครับ

admin

• Administrator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 04:16:48 »
IP กับชื่อเึครื่อง และ Port Dota ใช้สคริปเอามาจาก SmartDisk น่ะครับ

แต่ต้องมาลง Recovery ตามหลัง ทีละเครื่องอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2009, 04:29:02 โดย admin »
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

★2@nswεr^^★™`

• Customer Lv.4
  • Learning By Doing,,,,
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 04:56:15 »
switch ผม ไม่แรงอ่ะครับ โคลนพร้อมกันหลายๆเครื่องแล้ววิ่ง 10 กว่าๆ

เศร้ายิ่งนัก
SmartCafe Z + Intel® SSD 910

หนุ่มพริ้ว

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 05:11:28 »
ผมลองแค่ 8 เครื่อง ความเร็วประมาณนี้เลย เร็วจริงๆ กี่เครื่องๆ ก็ใช้เวลาเท่ากัน

1gamenet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 07:11:01 »
อิอิ step เดียวกันคับ  ;D ;D ;D Clonezilla มันดีแบบนี้ ไม่รู้ทำไม ดัน Ghost Cast กันจัง   ??? ผม comfirm คับ ว่า Clonezilla ไวกว่า สะดวก กว่า Ghost Cast แน่นอนคับ

nakri

• Customer Lv.3
  • Jr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 15:36:50 »
อิอิ step เดียวกันคับ  ;D ;D ;D Clonezilla มันดีแบบนี้ ไม่รู้ทำไม ดัน Ghost Cast กันจัง   ??? ผม comfirm คับ ว่า Clonezilla ไวกว่า สะดวก กว่า Ghost Cast แน่นอนคับ
อีกเสียงครับ Clonezilla ของผมลงทุนฮาร์ดดิส 1 ลูกสำหรับ Clonezilla  เลยครับ ลง8.10แล้วลงClonezilla  จะได้ไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวกับserverหลัก

rocket

• Customer Lv.3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 15:39:18 »
สุดยอดมากๆเลยท่าน  ร้านผมไม่รู้เป็นอะไร  บ้างที่ Clonezilla ก็วิ่งดีวิ่งเป็นพัน  แต่บ้างที่ก็วิ่งแค่ 2-3 ร้อยแค่นั้นเอง  ไม่รู้เป็นที่ Switch หรือที่ สายแลน  160เครื่องวิ่งแบบนี้  สายแลน ใช้ยี้ห้ออะไร หัวแลนใช้แบบไหน ช่วย Post ให้ดูหน่อยนะครับ  เพื่อเป็นแนวทาง

SAYHINET

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 15:50:02 »

ก็ Ghost Cast  ไม่ต้องใช้ server ทำไง เพราะทุกคนเขาก็ไม่ได้ใช้ Ubuntu กันนะ Ghost Cast เอามาลง PC ตัวใหนก็ โกส ได้แต่ก็ดีในระดับหนึ่ง ถ้าเน๊ตเวริคดีก็วิ่งดีเหมือนกันนะ

Dams

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 มีนาคม 2009, 23:00:40 »
สุดยอดมากๆเลยท่าน  ร้านผมไม่รู้เป็นอะไร  บ้างที่ Clonezilla ก็วิ่งดีวิ่งเป็นพัน  แต่บ้างที่ก็วิ่งแค่ 2-3 ร้อยแค่นั้นเอง  ไม่รู้เป็นที่ Switch หรือที่ สายแลน  160เครื่องวิ่งแบบนี้  สายแลน ใช้ยี้ห้ออะไร หัวแลนใช้แบบไหน ช่วย Post ให้ดูหน่อยนะครับ  เพื่อเป็นแนวทาง

สาย lan เป็น cat 5 ธรรมดาๆ ครับ ปลอมด้วย ร้านที่ กทมมันมาติดตั้ง เรื่องหัว rj ก็ ปกติครับ กล่องละ 190 advice อาการที่ข้อมูลไม่วิ่งคงต้องเทสตัว lancard server ดูก่อนละครับ หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนไปหาการ์ดแลน แบบ pci มาใช้แทนดู

คืนนั้นหลับสบายเลยครับ ตื่นมาตอนเช้าลง recovery อย่างเดียว  ;D
สอบถามรายละเอียดสินค้า Hardware Software และ support โทร 087-4689266

SAYHINET

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 มีนาคม 2009, 02:16:28 »

เพิ่งออกจากโรงบาล แฮะๆๆ

ปัญหานี้ นก ก็เคยเป็นนะแต่จากทดลองโกสหลายๆครั้งดู มีทั้งเร็วและไม่เร็ว ที่เร็วก็คือ นก จะโกสตอนปิดร้าน และก็พักระบบ เซิฟเวอร์ - เน็ตเวริค ไว้ประมาณ ครึ่ง - หนึ่ง ช.ม  เหมือนว่าเราเปิดทำงานมาทั้งวัน ตัว เซิฟเวอร์ กับ สวิท มันคงทำงานหนักและก็ร้อนด้วย นก ก็เลยลองพักระบบดู พอโกสดู โอ่ เป็นไปตามคาด วิ่งดีในระดับหนึ่ง สายใช AMPแท้ สวิทใช้ TP-Link   ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันใหม  ;D ;D ;D

extremenet

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 03:23:27 »
เครื่องที่ทำเซิฟเวอร์ Ram เท่าไหร่เหรอครับ ผมก็เพิ่งได้ลองทดสอบเต็มวันนี้เอง

สวิท D-Link 48 Port +2 Gigabite เครื่องที่ใช้ทำClone Zilla ผมใส่แรมไป 4 GB.

สปีดเฉลี่ย อยู่ที่ 1000MB/min

KippO

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 08:04:46 »
switch ผม ไม่แรงอ่ะครับ โคลนพร้อมกันหลายๆเครื่องแล้ววิ่ง 10 กว่าๆ

เศร้ายิ่งนัก

เมื่อวานผมก็โกสผ่านแลนครับวิ่งแค่ 80 ก็เลยว่าทำไมช้าจังแฮะ ทำ Multicast ทำที่อีกร้านอย่างน้อยก็ 400-500 กว่าๆ
เลยไปดูที่ Switching ปรากฏว่าเครื่องที่ปิดที่เป็นบอร์ดM2N68 มันแสดงไฟเป็น Link/Activity ที่ 10Mbps (ผมใช้ 3Com 10/100 Mbps 24Port ) ก็เลยถอดสายเครื่องหมดเลย(ยังงงอยู่ว่าปิดไปแล้วทำมัยมันมีไฟเชื่อมต่อ)
 และจำได้ว่ามันน่าจะส่งข้อมูลเท่าๆกันไปในเครื่องที่สวิซเจอ

ก็ได้ผล เร็วขึ้นเยอะ จาก 80 ขึ้นมาเป็น 400+ ณ multicast นะครับ

ก็ช่วงสงกรานต์นี้คงได้เล่น 8.10 กันซะที ทั้งที่ 9.04 จะออกแล้ว อิอิ CloneZilla ก็จะได้เล่นกับเค้ามั่งแล้ว :)

singtoy

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 01:36:56 »
thais kernel requires an x86-64 CPU, but only detected an i686 CPU
 ubable to boot - please use a kernel appropriate for your CPU.
 ผม ghost ผ่าน server แล้วมันขึ้นอย่างนี้คับทำไงดี
 เมนู ghost ขึ้นคับแต่กดไปแล้วขึ้นแบบนี้
 สอบถามด่วนคับ