ข่าว: ข่าวประกาศ

• 26 เมษายน 2024, 06:47:07

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Window System Error, IP address conflict with another system  (อ่าน 14435 ครั้ง)

extremenet

• Customer Lv.4
  • Sr. Member
Window System Error, IP address conflict with another system
« เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 21:31:56 »
 Window System Error, IP address conflict with another system

ใครเคยเจอบ้างครับ มีวิธีตรวจเช็คไหมว่ามาจากเครื่องไหน

ถ้าคิดว่าเป็นที่ ไอพี และชื่อเครื่องซำกันไม่ใช่แน่ๆ

พอขึ้นขอความนี้ซักพัก เนตเวิร์คจะล่ม ปิงหากันไม่ได้เลย

torctrse

• Customer Lv.1
  • Jr. Member
Re: Window System Error, IP address conflict with another system
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 21:39:05 »
ผมเป็นอยู่ยังหาทางแก้ไม่ได้เลย ไอพีโบนัส กับ ไอคาเฟ่ จะใช้ไม่ด้ด้วย หุหุ  ???

Oishikawa

• Full Member
Re: Window System Error, IP address conflict with another system
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 22:43:23 »
ท่าจะโดนไวรัสระบาดในวงแลนเข้าให้ซะแล้วล่ะครับ..
จำหน่าย เร้าเตอร์ WRT54GL ของใหม่โมดิฟายแรมสำเร็จทั้งขนาด 32MB และ 64MB [คลิกที่นี่]

1gamenet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 23:24:00 »
Virus แน่นอนคับ ลง kaspersky internet Security เลยคับ เอาไว้ตรวจจับ การโจมตีจาก network คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 06:58:18 โดย หนึ่ง »

torctrse

• Customer Lv.1
  • Jr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 05:21:52 »
ผมเจอทางแก้ชั้วคราวแล้วคับ ถ้าเป็นหนักๆเลยผมแนะนำไห้ รีเครื่องเซิบเวอร์ใหม่คับ ผมลองแล้วหาย คับ ;D

เหมือนว่าไวรัสมันขังตัวเองอยู่ในเครื่องเซิบเวอร์ของเราเองคับ พี่กุ้งแนะนำไห้ล้าง Squid Proxy ล้าง FROX Cache Filesผมเลยล้างมันหมดทั้ง 2 ตัวแล้วรีเซิบเวอร์ไหม่ตอนนี้อาการหายไป 14 ชั้วโมงละ มันยังไม่กลับมาอีกรอดูอาการอยู่ว่าจะหายขาดเลยไหมคับ ติดตามอาการอยู่คับ

extremenet

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2009, 08:45:42 »
ของผมตอนนี้ แก้แล้วโดยการ ฟอร์แมตใหม่ทั้งร้านเลยครับผม

เพราะไปปล็ดการ์ดอันดูเครื่องลูก ซวยจริงผม ทำใหม่หมดทั้งร้านเลยครับ

ส่วนที่มันกระจายเร็ว จากการตรวจสอบดูของผมว่ามันกระจายมาที่เครื่องคิดเงิน

ก่อนแล้วเครื่องคิดเงินก็กระจายออกทุกเครื่อง เพราะตัวโปรแกรมคิดเงินมันอัพดาต้า

ตลอดเลยติดไปที่เครื่องลูกหมดเลย ตอนนี้ผมแก้ใหม่เครื่องคิดเงิน ลงโปรแกรม Avast ไว้ครับ

จากการทดสอบดู ปิงจากเครื่องลูกไปเครื่องคิดเงิน ไม่ได้ แต่ปิงจากเครื่องคิดเงินมาเครื่องลูกได้

เลยคิดว่ามันน่าจะป้องกันได้ระดับหนึ่ง เดี๋ยวพรุ้งนี้จะใส่เครื่องเซิฟเวอร์เข้าไปแล้วจะทำ Mac address

น่าจะหายขาดมั้ง ครับ อิอิ

-- แต่อีกอย่างนึ่งไม่รู้คนอื่นเคยเจอแบบผมไหม เวปป็อปอัพ อยู่ดีๆขึ้นมาเอง ไม่ต่อเนตก็เด้งขึ้นมา

ส่วนใหญ่ใช้โปรแกรมอะไรสแกนกันครับ